ห้องแบ่งปันน้ำใจสำหรับสมาชิกระดับเทพขึ้นไป > เพลงลูกทุ่งอมตะ มากกว่า 1 เพลง หรือเป็นชุด

ย้อนอดีตเพลงลูกทุ่งไทย ชุดที่ 35

<< < (2/4) > >>

โอฬาร:
สำหรับชุดนี้ยังไม่มีอยู่สองสามเพลงครับแต่ก็รับไว้ทั้งชุดครับ ขอบคุณครับ :'e:92

krabiman:
ความไพเราะของเพลงลูกทุ่งในสมัยก่อน บอกเล่าเรื่องราว ที่ไม่ต้องอยู่ในกระแสนิยม เพียงแต่บอกเล่าเรื่องความสวยงามของธรรมชาติ ก็ทำให้มองเห็นภาพได้อย่างน่าตื่นตาตื่นใจ
เช่นเพลง มนต์เมืองเหนือ  ของครูไพบูลย์  บุตรขัน ท่อนที่3-4  ดูซิครับ ว่าใช้ภาษาสละสลวยสวยงามขนาดไหน เพลงจึงอมตะไม่วันตาย
 :'e:133 ริมฝั่งวังน้ำค่ำลงคงมี แสงจันทร์
คืนหนึ่งคืนนั้นพบกัน น้องเอยสองคน
เมืองเหนืออนงค์ นั้นคงมีมนต์
เป่าหัวใจเสียจน ก่นให้ใฝ่ฝัน

แอ่วสาวเจ้าวอน อ้อนน้ำคำ
จนสูรย์ลอยคล้อยต่ำ สายัณห์เย็นย่ำทุกวัน
แล้วไฉนจะให้ลืมนั้น แม้นใครได้ไปเที่ยวพลัน
หลงมั่นใน เมืองเหนือเอย  :'e:133     
ขอขอบคุณท่านรวีที่นำเพลงดีๆมาให้สมาชิกได้ร่วมอนุรักษ์

สิริ:
ชุดนี้เพลงน่่าฟังหลายบเพลงค่ะ ขอบคุณมากนะคะ

ป๊อกคอม:
ขออนุญาตล่วงหน้าสะสมสัก 2-3 ชุดต่อวันนะครับ คงไม่ว่ากันนะครับ เพราะแต่ละชุดนั้นมีเพลงที่หาฟังยากแทรกอยู่มากมายครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าเป็นอย่างสูงครับผม :'e:94 :'e:94 :'e:94 :'e:94 :'e:94

จรีพร:
ขอตามเก็บย้อนอดีตลูกทุ่งไทย ชุดที่ 35 ด้วย
สาธุๆๆๆๆๆๆๆๆ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version