สัพเพเหระ > เป็นนักเลงกลอนอย่านอนเปล่า

เป็นนักกลอนอย่านอนเปล่า

(1/15) > >>

หมู:

เป็นนักกลอนอย่านอนเปล่าดูเขาว่า
นอนทำไมเล่าหนาอยู่เฉยๆ
หิดกลากเกลื้อนมีให้เกาอีกเยอะเลย
อย่านอนเฉยเกาให้มันฉันจะดู

เกาเสร็จแล้วหยิบปากกาขึ้นมาจรด
แล้วกำหนดตัวอักษรอันสวยหรู
เป็นกลกลอนเชิงชั้นขั้นคุณครู
แล้วประกาศให้โลกรู้ว่าครูมี

เชิญหญิงชายหลายหลากมากใบหน้า
เชิญแวะเวียนเข้ามาอ่านที่นี่
เชิญนะครับถ้าใครมีกลอนดีๆ
เชิญนะครับบทกวีที่ถูกใจ

เอามาแบ่งให้เพื่อนอ่านเป็นทานเถิด
ให้รอยยิ้มบังเกิดโลกสดใส
อ่านเสร็จแล้วยิ้มสักนิดก่อนจะไป
คนโพสก็ได้บุญใหญ่ใจเบิกบาน

ขอบคุณทีมงานเพลงพักใจที่กรุณาจัดห้องนี้ให้ครับ :'e:92

chomm:
ขอมาอ่านและให้กำลังใจค่ะ  เพราะแต่งไม่เป็น

เฒ่าแก่:
จะต่อก็ต่อไม่เป็น ขอเป็นกำลังใจเล็กๆแระกัน

ฺbest cheangrai:

ซิ่งมาแว้ว กลัวมะทัน  ทั่นสมภพ
เดี๋ยวจะจบ  กันซะหรอก จะบอกหนา
เป็นนักเลง เพลงจัดจ้าน  ย่าน"ยุธยา
จำแซงหน้า  มาเล่นก่อน ตอนนี้เลย

ส่วนตัวผม  ยังไม่คม  เรื่องคำปราชญ์
จึงไม่อาจ  ต่อต้านย้ำ   นำเฉลย
หากผิดบ้าง  ขออภัย  ใช่ละเลย
อยากคุ้นเคย  เป็นมิตรกัน  บรรเลงกลอน  

chomm:
มาให้กำลังใจค่ะ  แต่งไม่เป็น :'e:82

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version