ห้องแบ่งปันน้ำใจ > เพลงสตริง

เธอ จากอัลบั้มเต๋อศูนย์(?...ก่อนอัลบั้มเต๋อ หนึ่งครับ) เรามาร้องเพลงกัน

(1/1)

ภูฤดี:
เธอ

ศิลปิน : เรวัต พุทธินันทน์ และวงคีตกวี
อัลบั้ม : เรามาร้องเพลงกัน (2525)
คำร้อง : เขตต์ อรัญเลิศพิพัฒน์
ทำนอง : ดนู ฮันตระกูล
เรียบเรียง : จาตุรนต์ เอมซ์บุตร

เพียงแรกประสบพบเห็น ลมเย็นโบกโบยกิ่งไม้ไหว
หวนคิดถึงเธอ..เธออยู่ที่ใด อยู่ใกล้หรือไกลในโลกนี้
ยามแสงอาทิตย์อัสดง ค่ำลงยังคงแสงริบหรี่
แว่วเธอก้องไป ไกลในยามนี้ เธออยู่นี่เมื่อวันพลันสิ้นไป

ค่ำคืนความมืดครอบคลุม สุมทุมยืนต้นหลับใหล
เพลงแห่งโลกเธอเองนั้นแกว่งไกว ฟ้ามืดกว้างใหญ่เป็นเพดาน

ร่มฟ้าเรืองรองส่องสว่าง รุ่งสางเดือนลับเลื่อนถิ่นฐาน
แสงแดดสีทองสาดส่องตระการ เธอรูดม่านนกกาออกหากิน
เธอปลุกธรรมชาติให้ตื่น เริงรื่นผีเสื้อออกโบยบิน
เธอสรรค์เธอสร้าง นานับสรรพสิ่ง เธอไหลรินสายธารรักผ่านใจ

อัลบั้มนี้  หลายคนชื่นชอบ และหลายคน...ไม่รู้จัก
ออกมานานแล้วครับ ตั้งแต่ปีสองห้า คือ เกือบสามสิบปีแล้ว  ก่อนอัลบั้มเต๋อหนึ่งเสียด้วยซ้ำ
ผมเรียกเป็นการเฉพาะตัวว่า อัลบั้มเต๋อศูนย์ หลายเพลงในอัลบั้มชุดนี้
ได้รับการนำมาร้องใหม่ เป็นอัลบั้มที่มีความล้ำสมัยอย่างยิ่ง เมื่อเทียบกับยุคสมัย
ล้ำสมัยทั้งเนื้อหา และ ดนตรี   ส่วนตัวผมเอง ชอบเพลง เธอ มาก แม้จะยังไม่
เท่าผลงานชิ้นสุดยอดของอัลบั้มชุดนี้ คือ ดนตรี คีตา เวหา จักรวาล

อัพให้เฉพาะเพลงนี้ครับ ได้มาจากคุณทรงศักดิ์ เว็บบ้านใบไม้ั ทั้งชุดเลย
เลยไม่อยากอัพทั้งอัลบั้ม  เพียงแค่อยากให้เพื่อนได้ลองฟังเพลง เธอ เท่านั้นครับ

http://www.mediafire.com/?006vnf9tec3s0tn

เฒ่าแก่:
ขอบคุณครับ

tbmusic:
ขอบคุณครับ :'e:133

หนุ่มน้อย เมืองพิจิตร:
ขอบคุณครับคุณ เจ เหน่งบา ขอบคุณในข้อมูล พี่เต๋อ เรวัต พุทธินันทน์  :'e:39 มีเนื้อพร้อม ขอบคุณครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

Go to full version