หนังกลางแปลง > ภาพยนตร์ในอดีต

มิตร ชัยบัญชา แสดงหนังจีนเรื่อง"อัศวินดาบกายสิทธิ์" และเรื่องสุดท้าย "อินทรีทอง"

(1/2) > >>

ประสม เมืองชล:

เป็นเรื่องราวของศึกสองตระกูล ระหว่างตระกูลชิงกับตระกูลเหอเพื่อครอบครองเขาเกลือที่มีค่ามหาศาล การตามล้างตามล่าที่ไม่หยุดหย่อน จนเหตุการณ์ผันแปรเมื่อความรักของเหว่ยชิง(มิตร ชัยบัญชา) กับลูกสาวตระกูลเหอได้เกิดขึ้นท่ามกลางกลิ่นคาวเลือด สร้างความโกรธแค้นให้แก่ผู้นำทั้งสองตระกูล และเธอก็เป็นที่หมายปองของลู่หุ่ย (เกียนเหย่) จึงเกิดการเข่นฆ่าฟาดฟันกันด้วยลีลาเพลงยุทธที่สุดยอด "เพื่อชิงความเป็นอัศวิน"

เป็นบทประพันธ์ของเศก  ดุสิต เป็นตอนที่โรม ฤทธิไกร (มิตร  ชัยบัญชา) อินทรีแดงตัวจริง ต้องแสดงเป็นอินทรีทองเพื่อตามไล่ล่าภูวนาท อินทรีแดงตัวปลอม(ครชิต ขวัญประชา) และเรื่องนี้เองที่ทำให้เราสูญเสียพระเอกตลอดกาล พระเอกผู้ยิ่งใหญ่ มิตรชัยบัญชา ไปอย่างไม่มีวันกลับเมื่อวันที่ 8 ต.ค.2513[img]http:

นักเพลงคนจน:
ดูแล้วก็ได้แต่คิดถึงพระเอกที่จากไป แม้จะไม่ค่อยได้ชมบ่อยนักเนื่องจากยังเด็ก แต่ก็ยังซึมซาบได้พอสมควร จากภาพยนต์ที่มิตร เล่น โดยดูจากหนังกลางแปลงเสียส่วนใหญ่ในสมัยนั้นครับ

มงคล ชัยภูมิ:
 psi300ขอบคุณจากใจเลยนะครับ อยากให้เด็กรุ่นหลังๆได้รำลึกถึงพระเอกที่ให้ความบันเทิงใจกับคนรุ่นพ่อแม่ปู่ย่าตายาย

เซี๊ยะ(นพดล):
พรุ่งนี้จะเป็นวันที่ 8 ตุลาคม  ครบรอบวันจากไป ของ "คุณมิตร ชัยบัญชา" ปีที่ 42 แล้วนะครับ
กาลเวลาช่างผ่านไปรวดเร็วจริงๆ นะครับ  ขอร่วมเชิญมาร่วมระลึกถึง  "คุณมิตร ชัยบัญชา" กันครับผม

ป.ล. ขอขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้นี้ ที่นำเรื่องราวดีๆ ของ "คุณมิตร ชัยบัญชา" มาแบ่งปันกันครับผม

โต๊ก:
หนังทั้ง 2 เรีื่อง ผมได้ดูตอนสมัยเป็นเด็กๆ แต่เป็นหนังกลางแปลงทำให้คิดถึงตอนสมัยนั้น ชอบมิตร ชัยบัญชามากเลยครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version