รูปภาพเกี่ยวข้องกับบทเพลง > มาต่อเพลงกันเถอะ

บทเพลง...และเรื่องราวของ...สุเทพ วงศ์กำแหง

<< < (3/147) > >>

ประสิทธิ์:
ไม่นึกว่าพี่พรจะเป็นแฟนพันธุ์แท้ครูสุเทพด้วย
เคยจำได้แต่พี่ดาวเรือง ที่บ้านเก่า
ขอบคุณนะครับพี่ ตามผลงานตลอดแหละครับ :'e:133 :'e:133 :'e:133

จรีพร:

https://www.youtube.com/v/lMalauK5OjI?version=3&amp;hl
เครดิต : คุณAoy leelawadee และ youtube

เพลง "เสน่หาอาลัย"   

คำร้อง/ทำนอง : มนัส ปิติสานต์
ผู้ขับร้อง : สุเทพ วงศ์กำแหง

ดูเดือนเพ็ญเด่นบนฟ้า
เผลออุราคิดว่าพักตร์นวล
เฝ้าถวิลคิดรัญจวน
กลิ่นเนื้อนวลหอมซึ้งใจดื่มด่ำ

ฟังเรไรที่ร่ำร้อง
เหมือนน้องอ้อนออดน้ำคำ
จวบเดือนคล้อยลอยลงต่ำ
ยังพร่ำเสน่หาอาลัย

หนาวลมเมื่อใกล้จะสาง
เจ้าครางเหมือนจะขาดใจ
ดาวกระพริบตาจ้องน้องเจ้าอาย
แอบกายหนาวสั่นครวญคราง

ในคืนเพ็ญเช่นคืนนี้
เหลือมีเพียงภาพสลัวลาง
สวรรค์รักอับปาง
ทิ้งพี่อ้างว้างเดียวดาย

ที่มาของเพลง "เสน่หาอาลัย"

เพลงนี้ ครูมนัส ปิติสานต์ เล่าว่า  ในช่วงนั้นพรรคพวกที่สนิทสนมกันอยู่หลายคน เช่น สุเทพ วงศ์กำแหง
ทนงศักดิ์ ภักดีเทวา อดิเรก จันทร์เรือง ซึ่งร้องเพลงประจำอยู่ที่ "บาร์นาลูทิส" ที่ "สาทร"  ได้ชวนกันไปเที่ยว
สถานตากอากาศบางปู  จังหวัดสมุทรปราการ ซึ่งเป็นสถานที่ตากอากาศที่ได้รับความนิยมจากบรรดา
ผู้นิยมการลีลาศ เพราะมีบรรยากาศที่แสนสบาย ดนตรีไพเราะ เต้นรำสนุก โดยเช่าบังกะโลนอนกัน

แต่ตนเองขอนอนในรถ และต้องทนหนาวอยู่คนเดียว เพราะไม่ได้พาสาว ๆ
ไปกอดนอนเหมือนเพื่อน ๆ

จนกระทั่งดึก กว่าสองยามก็ยังนอนไม่หลับ  อากาศหนาวเย็นขึ้นทุกที  เห็นแต่พระจันทร์เต็มดวงสว่าง
กลางฟ้าอยู่ดวงเดียว จึงเกิดจินตนาการว่า  กำลังนั่งดูพระจันทร์เต็มดวงในคืนนั้น  แล้วส่งความคิดถึง
ไปยังหญิงสาวคนที่ตนรัก

เมื่อแต่งเสร็จก็มอบให้สุเทพ วงศ์กำแหง เป็นผู้ขับร้อง  ซึ่งแฟนเพลงต่างก็ให้การต้อนรับอย่างอบอุ่น
และเริ่มมีชื่อเสียงเป็นที่ปรากฏในวงการแต่งเพลงตั้งแต่นั้นเรื่อยมา

เนื้อหาของเพลงนั้นบ่งบอกถึงความหนาวเหน็บที่ต้องนอนอยู่ในรถเพียงคนเดียว
จนทำให้เกิดจินตนาการไว้อย่างชัดเจนว่า

"ดูเดือนเพ็ญ เด่นบนฟ้า   
เผลออุรา คิดว่าพักตร์นวล...
หนาวลม เมื่อใกล้จะสาง   
เจ้าคราง เหมือนจะขาดใจ...
.แอบกาย หนาวสั่นครวญคราง
สวรรค์รัก อับปาง   
ทิ้งพี่ อ้างว้างเดียวดาย"

เครดิต :  ตำนานครูเพลง เพลงไทยสากลลูกกรุง  โดย คีตา พญาไท

:'e:135 :'e:135 :'e:135

หนุ่มน้อย เมืองพิจิตร:
 :'e:133 :'e:133 :'e:133  สุดยอดครับ พี่จรีพร แฟนพันธ์ุแท้ สุเทพ วงศ์กำแหง จริง จริง ครับ ขอบคุณคร๊าบบบบบ  :'e:92

จรีพร:

--- อ้างจาก: ประสิทธิ์ ที่ 14/พ.ค./12 11:11น. ---ไม่นึกว่าพี่พรจะเป็นแฟนพันธุ์แท้ครูสุเทพด้วย
เคยจำได้แต่พี่ดาวเรือง ที่บ้านเก่า
ขอบคุณนะครับพี่ ตามผลงานตลอดแหละครับ :'e:133 :'e:133 :'e:133
--- End quote ---

ค่ะ...คุณประสิทธิ์  เพลงของคุณอาสุเทพ พี่พร ฟังมาตั้งแต่เด็ก ๆ ชอบมากค่ะ ทั้งคุณอาชรินทร์ และน้าเล็ก
(ธานินทร์ อินทรเทพ) ฟังควบคู่กันมา อยากนำเพลงของแต่ละคน มารวบรวมไว้ ของคุณอาชรินทร์ และคุณอาทนงศักดิ์
พร ได้รวบรวมไว้ที่ "บ้านเพลงไทย"

ส่วนบ้านเรา ได้โอกาสก็นำเพลงของคุณอาสุเทพ มารวบรวมไว้ค่ะ มีเพลงทั้งหมดกว่า 5,000 เพลง ไม่รู้เมื่อไหร่จะครบ
ก็นำมาวางไว้เรื่อย ๆ เพื่อเป็นการอนุรักษ์เพลงของคุณอาสุเทพ วงศ์กำแหง ค่ะ

ขอบคุณ คุณประสิทธิ์ที่เข้ามาเป็นกำลังใจค่ะ 

:'e:135 :'e:135 :'e:135

ฉัตรเจริญ:
มิมีสิ่งใดที่จะตอบแทนคุณ"จรีพร" ได้ดีไปกว่า "คำขอบคุณ"

:'e:31

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version