สัพเพเหระ > แวดวงนักร้องนักดนตรี

วงดนตรีลูกทุ่ง สังข์ทอง สีใส ปี พ.ศ. 2513-16

(1/8) > >>

สุบิน:

*สังข์ทอง สีใส กราบลา ครูมงคล อมาตยกุล และ วงดนตรี จุฬารัตน์ ออกมาตั้งวงดนตรีของเขาเองในปี พ.ศ. 2511 เรียกว่าเสี่ยงดวงกันเลยแหละครับ ทั้งที่ตอนนั้นไม่มีทุนรอนในการตั้งวงเลย แต่ที่ต้องจำใจแยกออกมาก็เพราะ จุฬารัตน์ เริ่มเข้าสู่ช่วงเวลาวาระสุดท้ายแล้ว หรือพูดง่ายๆว่า รายได้เริ่มตกต่ำลงทุกทีๆ และครูเองก็ต้องดูแลหลายชีวิตเจือจานกันไม่ทั่วถึง ถ้าเป็นแบบนี้ สู้ลองฝ่าวิกฤต ลุยเองดูซักตั้งดีกว่า สังข์ทอง สีใส ก็เลยไปกู้หนี้ยืมสินมาตั้งวงแบบวัดดวง แต่ก็ไม่พ้นคำว่า “ดังแล้วแยกวง”

chanon3911:
สุดยอดเลยลุงสุบิน ครับที่นำประวัติมาให้อ่านกันครับ

ประสม เมืองชล:
ขอบคุณครับลุงสุบินที่นำประวัติของสังข์ทองมาเล่าสู่กันฟัง

ชัยยุทธ:
ผมมีโอกาศได้ดูวงดนตรีสังข์ทอง สีใส ก่อนเสียชีวิตประมาณ 1 เดือนที่อำเภอพุนพิน สุราษฏร์ธานี คืนนั้นสังข์ทองพูดก่อนดนตรีจะเลิกว่า จากกันคืนนี้แล้วไม่รู้ว่าจะได้มีโอกาศได้มาแสดงให้ดูอีกหรือเปล่า ปรากฏว่าพูดไม่ทันจบ เกิดไฟช็อดที่หน้าเวทีหลอดไฟนิออนแตก  หลังจากคืนนั้นไม่นานก็เสียชีวิต ครับ ขอบคุณมากครับที่นำภาพในอดีตมาให้ดู

เกรียงศักดิ์:
ขอบคุณสำหรับรูปภาพและประวัติที่นำมาบอกเล่าแบ่งปันกันครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version