ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนดึกเมื่อคืน(22กุมภาพันธ์ 2555) ผมโดนหมากัด 2 ครั้ง  (อ่าน 1491 ครั้ง)

ออฟไลน์ ฉัตรเจริญ

• MOD
  • *
  • 2921
    13462

เป็นความจริงครับลองเสียเวลาอ่านและช่วยวิเคระห์  วิจารณ์ทั้งคนถูกกัด และหมาที่กัดด้วยครับ
         ผมหายไปหลายวันเนื่องจากติดงานศพมารดาเพื่อนสนิทที่ อ.บัวใหญ่ ก่อนกลับแวะหนองโสนซื้อชุดน้ำตกที่ใช้จัดสวน ขนาด 4 ชั้น 2 ชุด ใส่ไว้กะบะหลังรถกะบะ 4 ประตู  โดยมีผมนั่งมาด้านหน้ากับน้องสาว 2 คน หลานชาย 1 คน โดยมีน้องเขยเป็นคนขับ
         ผมเิดินทางกลับจากนครราชสีมาบนเส้นทาง 304 ถึงปักธงชัย เจอด่านแรก ถามโน่นถามนี่น่ารำคาญ สุดท้ายจ่ายค่าหมา(ต๋า) 20 บาท
         ลงจากทับลานก่อนถึงปั๊ม ปตท.เจอด่านอีก ด่านนี้มีทีเด็ดกว่า
         ถามน่ารำคาญอีกเหมือนกัน   แถมยังสอนผมด้วยว่า "น่าจะใส่รถ 6 ล้อ"
              ผมก็เฉย
          "น่าจะใช้ผ้าคลุม"
              ผมก็เงียบ
          "ขอค่ากาแฟหน่อยแล้วกัน"
       ผมรีบควักเงินทันที ให้ขอทานในเครื่องแบบตำรวจทางหลวงไทย 20 บาทไทย...
อ้อ! ขอยืนยันว่าไม่มีการโต้เถียง ขัดขืน ตรวจสิ่งของ หรือดูใบอนุญาต มีเพียงถามตอบเหมือนบทสัมภาษณ์เท่านั้น

สรุป   1 คืนนี้ผมโดนหมากัด 2 ครั้ง บนเส้นทาง 304  เพราะอุดหนุนสินค้าจากหนองโสน
        2 ผมต้องจ่ายค่าโง่ของผม  หรือความฉลาดก็ไม่ทราบ  20 + 20 บาท
        3 ผมผิดอะไร ...................................................................... 
        4 ถ้าผมไม่จ่าย จะเป็นอย่างไร....................................................

หมายเหตุ 1.  เป็นครูสอนลูกศิษย์มา เกือบ 40 ปี เป็นตำรวจเยอะแยะ ถ้าลูกศิษย์ที่สอนไปรีดไถชาวบ้านแบบนี้ ก็ขอให้ลงอเวจีให้หมด    ไม่ได้โกรธครับ  แต่มันขำ  ขำจริงๆ
            2.  ตำรวจเป็นข้าราชการ   ข้าราชการคือคนของพระราชา  พระราชาของสยามประเทศเป็นที่ยกย่องเทอดทูนเหนือชีวิต   แต่ตำรวจที่ผมเจอเมื่อคืนผมว่าไม่ใช่ข้าราชการ  เป็นหมานะดีแล้ว อ้อ!หมาต๋า   ขอทานจริงๆ น่าสงสาร  แต่เมื่อคืนมันน่าทุเรท  เครื่องแบบควรถอดออกได้แล้ว .....

sp209

+0 โดย

ลิ้งค์หัวข้อ: https://www.plengpakjai.net/index.php?topic=6084

ออฟไลน์ เสือสง พุทไธสง

• มือสมัครเล่น
  • **
  • 23
    36
Re: ตอนดึกเมื่อคืน(22กุมภาพันธ์ 2555) ผมโดนหมากั
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30/มี.ค./12 08:14น. »

:'e:121ขอวิเคราะห์ตามตามที่ได้อ่านนะครับ
1.รถที่ใช้งานวันนั้นเป็นรถ4ประตู ซึ่งต้องจดทะเบียนเป็นรถ ***รถยนต์สี่ล้อส่วนบุคคลนั่งไม่เกิน7คน***(ป้ายพื้นขาว อักษรสีดำ)  หรือรถยนค์ ***รถยนต์นั่งส่วนบุคคลเกิน7คน***(ป้ายพื้นขาวตัวอัษรสีฟ้า)  เมื่อมีการบรรทุกสิ่งของขนาดใหญ่  หรือบรรทุกสิ่งของที่ยื่นเกินความสูงขอบกระบะ หรือยื่นออกนอกตัวรถเกินความยาวของกระบะ หรือ ต้องจัดให้มีการ มัด คลุมให้ดูเรียบร้อย  รถประเภทนี้ถ้ามีการบรรทุกสิ่งของลักษณะดังกล่าว(ใหญ่ ยาว) ถีอว่าใช้รถผิดประเภท ความผิดสำเร็จ หรือครบองค์ประกอบความผิดแล้ว
:'e:106
2.การที่ท่านฯจ่ายเงินจำนวน20บาท2ครั้งถือว่าท่านมีความผิด ฐานติดสินบนเจ้าพนักงาน เพื่อฯ... ส่วนเจ้าหน้าที่ก็ผิดในฐานเรียกรับทรัพย์สิน หรือประโยชน์ฯ เพื่อฯ....ส่วนที่ว่าโง่ หรือฉลาดนั้นแล้วแมมมองของแต่ละคนครับ ส่วนตัวผมมองสองมุม มุมแรก ถือว่าฉลาดครับ ให้มันจบๆไป เพราะถ้าโนใบสั่งต้องไปชำระค่าปรับ แม้ชำระค่าปรับขั้นต่ำก็ต้องมากกว่า 20+20 แน่นอน  อีกมุมผมว่าท่านรีบร้อนขี้รำคาญหรือไมกล้าเจรจา ถ้าท่านแสดงตัวว่าเป้นใคร ผมว่าตำรวจทั้งสองด่านคงไม่กล้าเอาค่ากาแฟกับท่านแน่นอน  ผมมีประสบการณ์ครับ คุณพ่อผมเอง ท่านเป็นครูครับ ท่านเคยโดนตำรวจเรียกประจำ ในข้อหาต่างๆและซ้ำๆ เช่น แซงในเขตห้ามแซง ขับรถเร็วเกินอัตราที่กฎหมายกำหนด ทั้งหมดนี้ ถ้าท่านผิดท่านก็จะยอมนะ แต่ใช้วาทะศิลป์เจรจา ต่อรอง แต่ถ้าคาบเกี่ยว เช่นเรื่องความเร็ว ท่านต้องถามหาหลักฐานที่จะยืนยันความผิดท่าน เพราะเวลาท่านขับเข็มวัดความเร็วท่านก็เห็นคนเดีนว เวลาจอดคุยกับำรวจ เข็มฯก้อยู่ที่ 0 Km/Hrs พอตำรวจบอกว่ามีอุปกรณ์ตรวจจับความเร็ว ท่านก็จะขอดูอุปกรณ์ที่ว่านั้น ไม้ตายของท่านก็คือ  **ไอ้หนู เราเป็นครู ผิดเล้กๆน้อยๆ ผิดอย่างนี้ ไม่ถือว่าเป็นอาชญากรที่ก่ออาชญากรรมหรอก**
3.ถ้าท่านไม่จ่ายก็คงได้ใบสั่งจากเจ้าพนักงานจราจร ชำระค่าปรับเป็นรายได้ของแผ่นดืน และไม่ถือว่าเป็นผู้สนับสนุน การฉ้อราษฎร์ ครับ 
4.ผมคิดว่าครูของตำรวจคู่กรณีของท่านก็คงสอนให้เขาทั้งสองเป็นคนดีครับ แต่ ต่างตนต่างจิตใจ ลูกศิษย์หลายคนก็หลากหลายอ้ธยาศัย หลากหลายกมลสันดาน ต้องยอมรับความจริงข้อนี้ครับ บางคนให้จนเคย หรือบางคนก็รับจนเคยตัวจนลืมให้ ถ้าเปลี่ยนจากการให้เงิน20บาทเป็นแตงโมลูกหนึ่งที่ซื้อมา25บาท ความรู้สึกของท่านอาจเปลี่ยนไป ผมรับราชการได้10มั้งขับรถกลับบ้าน ตำรวจเรียก ผมให้ข้าวโพดต้มไป2ฝัก(แทะไปนิดหน่อย1ฝัก) ต่างก็หัวเราะกัน (ผมไม่แสดงตัวฯ)
5.ด้วยความเคารพ มีอยู่สี่อาชีพที่ผมจะเทอดทูน และเผื่อแผ่กุศลไปให้ ด้วยในสำนึกในภาระหน้าที่ ที่บริการสังคม แม้จะมีค่าตอบแทนแต่ก็ต้องประกอบด้วยจิตวิญญาณและสามัญสำนึกของความเป็นคนดี และเสียสละ ตามลำดับนะครับ
5.1 ครู อาจารย์(คนดี)ทุกท่าน
5.2 แพทย์ พยาบาล(คนดี)ทุกท่าน 
5.3 ตำรวจ(คนดี)ทุกท่าน
5.4 ทหาร (คนดี)ทุกท่าน
                ด้วยความเคารพครับ ผม

+0 โดย

ลิ้งค์หัวข้อ: https://www.plengpakjai.net/index.php?topic=6084
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/มี.ค./12 08:17น. โดย เสือสง พุทไธสง »

ออฟไลน์ dotcom

• ปรมาจารย์
  • 303
    156

:'e:92 :'e:92 :'e:92
ด้วยความเคารพ นะครับ
ผมเป็นใครไม่สำคัญ
แต่สำคัญอยู่ที่ เมื่อผมเจอตำรวจ ผมจะทำอย่างไร
...............................ส่วนตัวผมก่อนนะครับ
ไปทุกแห่งพกปืน ขนาด 9 มม.
ขับรถในพื้นที่ ไม่ต่อภาษี
ขับรถออกนอกพื้นที่ รถมีภาษีต่อภาษี ไม่มีผิดระเบียบ
เอกสารทางราชการ มี บัตรที่ทำงานเก็บซ่อน ไม่ชอบเผย
บัตรประชาชน นาย สนทะยวย .....หมา    เพื่อนมันชอบเรียกผมอย่างนั้น( อย่างเรียกนะ)
ใบขับขี่ ของพลเรือน ไม่มี / ของที่ทำงาน มี
ทั้งหมดนี้คือ ลุงสน คนสันทราย.....แล้วทำไมละต้องเอ่ยถึง
ก็เพราะผมจะบอกว่า พอเจอตำรวจ....ผมจะทำอย่างไร
ที่ผ่านมา ถ้าในพื้นที่ ....ผมจะยิ้มให้ทุกคน...ทั้งเด็ก ผู้ใหญ่ ผู้หญิง ผู้ชาย คนดี คนบ้าผมก็ยิ้มใส่ เพราะ ผมก็...คนบ้า
ถ้านอกพื้นที่ ผมนิ่ง ยิ้มนิด ๆ   แต่มันตื่นเต้นตอนตำรวจมาทักสิครับ......
ตำรวจ หลายคน..เข้ามา ก็ เริ่ม สวัสดีครับ.................................
บางคน เข้ามา ก็ถามนำเลย   จะไปไหนครับ   หรือ  ไปไหนมาครับ.....
บางคน เข้ามา ก็แซวก่อนเลย  โอ้ววววว   ไปทำไรมาเนียะ เยอะแยะมากมายเลย.......
ลุงสน ก็สวนเหมือนกัน  ส่วนใหญ่ ส่วนไปว่า.......สวัสดีครับ  , ไปบ้านแม่มาครับ , ไปเยี่ยมบ้านมาครับ , ไปเที่ยวที่...มาครับ
แล้วเขาก็เขามามอง ๆ จด ๆ จ้อง ๆ  .......................แล้วมองหน้าลุงสน
คำถาม...ต่อมา โดนถามเป็นประจำ....คุณทำงานที่ไหนครับ...(อืม..เนาะ ลุงสนยิ้ม...)
ก็ทำไปทั่วละครับพี่ตั้งแต่ แม่สา ยันระนอง ละครับ
บางคนก็สอดสายตาไปเห็นกระเป๋า เล็ก ๆ ก็ถามอีก กระเป๋าอะไรครับพี่  นั่นถามไป ๆ
ลุงสนก็เปิดกระเป๋าให้ดู........ตำรวจ...ก็...สะดุ้งสิครับ
ไอ้ย่ะ.....เอางี้เลยรึ..พี่......คือคำพูดที่ตามมา    ก็ลุงสนเล่นเปิดให้ดูเย้ยอะ
เขายิ้มแล้วก็จะถูกถามตลอดว่า แล้วพี่กำลังจะไปไหนครับ.......
ลุงสนจะตอบเสมอตามความเป็นจริงว่า  ไปทำงานครับ   หรือ กลับสำนักงาน ครับ
แล้วจะลงท้ายด้วยคำพูดว่า ครับพี่เดินทางโดยสวัสดิภาพครับ.........ของตำรวจนะครับ
และสิ้นสุดที่ลุงสนครับ.........ขอบคุณครับพี่........ยกมือ ทำท่า ตะเบะ
แล้วก็ขับรถจากไป.........
ขอได้รับความขอบคุณจากเรา   รั้วผุ ๆ ของชาติ ครับ  :'e:108

อย่าซีเรียด  นะครับ  ลุงสนอยากให้ทุกท่าน มีความสุขครับ
ยิ้มให้คุณ    สวัสดีครับ  ขอบคุณครับ  ฯลฯ
ทักทายด้วยไมตรี  มีน้ำใจ  ให้อภัย  ไม่ถือโกรธ  ไม่อาฆาต
คิดแต่สิ่งดี ๆ  แล้วทำในสิ่ง ดี ๆ
มีน้อยก็ใช้น้อยแต่พอเพียง
มีมากก็ใช้แต่เพียงพอ..........ที่เหลือเก็บออมไว้
มีมาก หรือมีน้อย  ก็ต้องสุดท้าย ชายป่าเดียวกัน
ไม่มีใครได้แล้วติดตัวไปหรอก
ถ้าเราปฎิบัติตัวอย่างที่องค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวท่าน ทรงกรุณาพระราชทาน พระราโชวาท ไว้ว่า
พอเพียง  เข้าใจ  เข้าถึง หรืออื่น ๆ นั้นแหละครับ คือวิถีที่ดีที่สุดของชีวิต.......ขอพระองค์ทรงพระเจริญ ฯลฯ :'e:92 :'e:92 :'e:92

+0 โดย

ออฟไลน์ ฉัตรเจริญ

• MOD
  • *
  • 2921
    13462

ดีใจครับที่มีผู้เข้ามาตอบกระทู้ และให้แง่คิดที่น่าสนใจ    ขอบคุณเป็นอย่างสูงครับทั้ง "เสือสง และลุงสน" และก็คงต้องสรุปตามที่ลุงสนบอก คือ "ฟังเพลงดีกว่า"  ครับไปฟังเพลงกันดีกว่า

:'e:125

+0 โดย