สัพเพเหระ > การงานและอาชีพ

มาทำอาหารใต้ (แกงไตปลา) กันค่ะ..

<< < (2/3) > >>

รวี:
แกงไตปลา ผมเคยกินเหมือนกัน รสจัด อร่อย แต่ทำไม่เป็น  :'e:37

หนุ่มบางแค:
เมนูนี้เจริญอาหารมาก  ทำให้กินข้าวได้มาก  อาจทำให้อ้วนได้นะครับ :'e:56

ปรางมล:
อาหารใต้ที่ชอบที่สุด ก็แกงไตปลานี่ล่ะค่ะ หัดทำครั้งแรกใส่ทุกอย่างที่เพื่อนบอกไม่ใส่อย่างเดียวคือไตปลา :'e:56

ศิวพร กรุงเทพ:
แกงไตปลานี่เคยแต่กินไม่เคยรู้วิธีทำเลย ขั้นตอนเยอะอยู่นะครับ สงสัยจะต้องไปซื้อกินดีกว่าครับ

chattanon:
เคยไปนครศรีธรรมราช มาครั้งหนึ่งเมื่อประมาณปี 2545 นำเอาศิลปและวัฒนธรรมทางภาคเหนือ ไปเผยแพร่

นำเยาวชนไปประกวดร้องเพลงลูกทุ่ง  ฝนตกทุกวันเลยครับ  มีโอกาส สัมผัสกับคนใต้  เช้าๆ ที่ร้านกาแฟ โจ๊ก

เย็นๆ  ที่ร้านอาหารตามสั่ง นั่งคุยกับผู้สูงวัย  กันเองดี   เขาต้อนรับขับสู้ได้จนประทับใจมาก  มีเหมือนกัน บางวง

ก็นั่งก๊งสุรา เขาเรียกให้นั่ง ก็เข้าไปร่วมวง ตามมารยาท คุยกันจนเพลิน  ในงานที่เขาจัดเป็นงานด้านนศิลปและวัฒนธรรม

ทุกภาค  ผมเดินดู ศิลปและหัตถกรรม  ของพื้นบ้าน ได้ผ้าขาวม้าจากสงขลามา1  ผืน น้ำบูดู น้ำแกงทำแกงไตปลาสำเร็จรูป

มาลองทำกินเอง ใช้ได้ครับ ฝีมือ..  เพราะเราชอบทำกินเอง  ทุกวันนี้ แกงไตปลาซื้อกินประจำครับ  คุ้มค่ามาก ถุงละ

20บาท  แต่กินได้เกือบ 2  วัน  เผ็ดจริงๆ  นี่ตั้งใจว่าวันเสาร์ ว่างๆ คงจะหาวัตถุดิบมาทำกินเองอีกสักครั้งแล้ว  คงฝากไปให้

พี่ฉัตร ที่ระยองลองชิมแล้ว ครับ  สำหรับท่านอื่นๆ   ผมคงไม่กล้าล่ะ ฝีมือ ยังไม่ถึงครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version