สัพเพเหระ > ความเป็นมาเป็นไปของเครื่องดนตรี

Bouzouki คล้ายกีตาร์แต่ไม่ใช่

(1/3) > >>

ทนาย:

ประเดิมด้วย Bouzouki เจ้าเครื่องดนตรีจากประเทศกรีซ ที่ชื่อคล้ายๆ ยี่ห้อมอเตอร์ไซค์ตัวนี้ ลักษณะตัวเป็นรูปคล้ายลูกท้อ ที่ไม้ด้านหน้าประดับประดาด้วยลายมุกสวยงามไปเกือบทั้งตัว มีคอยาวมากจนดูเกะกะ เวลาเล่นรูดสายจากเสียงสูงมาต่ำกันสุดแขน ทีเด็ดคือมีสายที่ไม่ได้มาเป็นเส้น ๆ แต่มาทีละคู่ เช่น สามคู่ หรือสี่คู่ เวลาดีดแล้วเสียงจะออกมาทีละคู่ เวลาฟังได้อารมณ์ของ world music ติดกลิ่น exotic หน่อยๆ อร่อยหูซ้ายไปถึงหูขวา เห็นแบบนี้ อย่าคิดว่าเป็นเครื่องดนตรีนอกกระแสนะครับ ที่กรีซเขาเอามาเล่นเป็นวง มีกลองชุด เบส มีเพอร์คัสชั่น คีย์บอร์ด และร้องเพลง เท่ระเบิดทีเดียว ดูจากในคลิปวิดีโอ ผู้ชมปรบมือเฮฮาตามกันใหญ่ สำหรับหูอย่าพึ่งฟังแล้วไม่ถนัด แต่ทราบว่าฝีมือคนเล่นไม่ธรรมดา เพียงแค่ไม่ชินในซาวนด์ที่สัมผัสเท่านั้นเอง

https://www.youtube.com/v/qvLd3pVhYv0?hl&autoplay=1

ภูฤดู ปักซัว:
 :'e:133 :'e:133 :'e:133

ขอบคุณพี่ทนาย มากๆครับ

วิทยาทานทางความรู้และหู ใหม่ๆสดๆ เลยแหละครับ

สองค่ะ:
เห็นแล้ว นึกถึง อะคูเลเล่  psi100

จากยูทูป รู้สึกจะเป็นmainของวงซะด้วย...

จีชาย:
เหมือนนำเสียงกีต้าร์คลาสสิกมาผสมกับแบนโจเลย เพราะมากครับ :'e:132 :'e:132

นักเพลงคนจน:
ดูแล้วเหมือนพิณมากกว่านะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version