ผู้เขียน หัวข้อ: หนองจอก - เชิดชาย เข็มดี  (อ่าน 1343 ครั้ง)

ออนไลน์ ประสิทธิ์

• Administrator
  • *
  • 6174
    9863
    • เพลงพักใจดอทเนต
สมาชิกใหม่..ก่อนตั้งกระทู้แนะนำตัวให้ดูตัวอย่าง.แล้วไปอ่านประกาศการใช้งานบอร์ดและห้องโหลดเพลง เมื่ออ่านเข้าใจแล้วก็ตอบรับทราบทั้ง 2 กระทู้1.ห้ามเด็ดขาดการใช้เพียงอีโมตอบกระทู้เพื่อโหลดเพลง.2.ห้ามตอบเพียงขอบคุณครับ/ค่ะ โหลดเพลง 5:1 อ่านให้เข้าใจด้วย

ออฟไลน์ chattanon

• VIP
  • 2092
    270
Re: หนองจอก - เชิดชาย เข็มดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20/ต.ค./20 16:50น. »

ฟัง เป็นคร้งแรกจริงๆ  แค่เห็นชื่อเพลง  ก็อดใจไม่ได้แ้ล้ว ในฐานะที่เคยมีประสบการณ์ ได้ไปๆมาๆ กับอำเภอหรือเขตการปกครอง

ในสังกัดกรุงเทพมหานคร  ในอดีต ผมเคยมาพักและอยู่ที่หนองจอกเมื่อปี 2518  -  2521  กับเพื่อนรัก ที่เป็นลุกคนมีฐานะที่เป็นเจ้าของ

โรงสีใหญ่  เมื่อสี่สิบกว่าปีก่อน บรรยากาศต่างๅของหนองจอก ก็คือชนบท ดังเพลงบรรยายไว้  ที่ๆผมพักอาศับ ติดกับคลองแสนแสบ

ที่นี่ จึงเกือบเป็นตำนาน เหมือนนิยายเรื่อง แผลเก่า ผมยังจำได้ดีเสมอว่า ที่นี่ คือที่ที่ผมเคยมาเล่นน้ำ กับน้องสาวเพื่อน ในช่วงที่เรา

เคยมีความสัมพันธ์เหมือนคนหนุ่มคนสาวที่รักกัน  ดูเหมือนผมจะเคยเป็นเรื่องสั้นไว้ครับ  ขอบคุณท่านประสิทธิ์ ที่นำเสอนเพลงหนองจอก

ไว้มีโอกาส  จะลองมาจินจนาการ เรียบเรียงเรื่องอีกสักครั้ง

+ โดย

ลิ้งค์หัวข้อ: https://www.plengpakjai.net/index.php?topic=38138