เพลงที่ได้จากแผ่นเสียงหรือเทป แบบสดๆ > เพลงที่ริปจากเทปของท่านเมืองเพชร ริปโดยภูวดี

เทปจากเมืองเพชรค้าไม้ (วงจันทร์ ไพโรจน์ แม่พิมพ์ของชาติ)

<< < (3/3)

rungsee:
 psi306
เพลงเอกของชุดนี้ แม่พิมพ์ของชาติ ผมฟังทีไรก็นึกถึงภาพครูบ้านนอก ที่มีจิตวิญญาณครูจริงๆ
แม้จะมีเพลงอยู่แล้ว แต่ทุกบทเพลงน่าฟังทั้งนั้น
 :'e:92

สมพล:
เพลงดี เพลงดัง ฟังเพราะ
ด้วยถ้อยคำ ทำนอง ที่เสนาะ เหมาะกับหูคนมีอายุ
ขอบคุณครับ

chattanon:
ชุดนี้  แม่พิมพ์ของชาติ  คือเพลงที่ผมฟังบ่ออยเพราะโรงเรียน เปิกให้นักเรียนังทุกเช้า ยังพอจำได้ว่า ครูสุเทพ  โชคสกุล

แวะนำเอาแผ่นเสียงไปขายให้โรงเรียน  ยุคนั้นครูสุเทพ  ประพันธ์เพลงเกี่ยวกับบุคคลสำคัญ ไว้มากมาย นับแต่พ่อขุนราม

พระนเรศวร  พระเจ้าตาก  ในเนื้อเพลง จะบอกเรื่องราว และชี้ให้เห็นถึง ความเก่งกล้า สามารถ  หลายๆ เพลง ยังทำให้ซึมซับ

และจำถึงคุณูปการ ของคนสำคัญของชาติ ได้อย่างแม่นยำ ขอบคุณท่านภูวดี ครับ

บิน:
เทปจากเมืองเพชรค้าไม้ (วงจันทร์ ไพโรจน์ แม่พิมพ์ของชาติ)  เก็บไว้ฟังยาวๆๆๆ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version