หนังกลางแปลง > ภาพยนตร์ในอดีต

เชิญชมภาพโปสเตอร์ภาพยนตร์ไทยในอดีตกันครับผม

(1/31) > >>

เซี๊ยะ(นพดล):
กระผมขอเปิดกระทู้รวมภาพโปสเตอร์ภาพยนตร์(ใบปิดหนัง)ในอดีตมาให้ได้ชมกัน
ด้วยที่ผมเป็นคนรักและชื่นชอบในภาพยนตร์ไทย(หนังไทย) จึงสะสมไว้ในคอมฯ ผมมากมายจึงอยากนำมาแบ่งปัน
เพื่อให้เพื่อนๆ พี่ๆ และน้องๆ ได้ร่วมชื่นชม สำหรับบางท่านที่เคยชมมาก่อนก็จะได้ร่วมรำลึกถึง "วันวาน"(ยังหวานอยู่)
แต่หาก "รุ่นใหม่" ก็จะได้รู้เห็นว่าโปสเตอร์ภาพยนตร์ไทยในอดีตนั้นมีหน้าตาเป็นเช่นไร? และจะค่อยๆ เห็นความเปลี่ยนแปลง
หรือวิวัฒนาการของโปสเตอร์ภาพยนตร์ว่าเดินทางมาอย่างไร? ครับผม
(แต่ต้องขอออกตัวก่อนนะครับว่า ภาพยนตร์ไทย บางเรื่องผมก็เกิดไม่ทัน และยังไม่เคยดูมาก่อน หากท่านใด? เคยดูก็เชิญบอกเล่าได้ครับผม)

ขอเปิดตัวด้วยภาพยนตร์ที่ผมรักและประทับใจก่อนเลยนะครับ  "ภาพยนตร์เรื่อง.. มนต์รักลูกทุ่ง"  ครับผม

เซี๊ยะ(นพดล):
ภาพยนตร์ไทยเรื่อง  "แผลเก่า"  ครับผม
(แถมภาพโปสเตอร์เวอร์ชั่นอื่นและปกเทปคาสเซทมาให้ชมด้วยครับผม)

***หมายเหตุ***  ขออนุญาตออกไปทำธุระข้างนอกก่อนแล้วนะครับ ไว้จะมาเพิ่มเติมให้อีกแน่นอนครับผม

ภูฤดู ปักซัว:
แผลเก่า  หนังอมตะของ  เชิด  ทรงศรี
ผมหาซื้อเป็นดีวีดีไว้  เป็นหนังหายากเรื่องหนึ่ง

ประสบความสำเร็จทั้งเงินทั้งกล่อง ว่ากันอย่างนี้
คว้ารางวัลชนะเลิศจากงานประกวดภาพยนตร์ ณ เมืองน็องต์ ประเทศฝรั่งเศส เมื่อปี พ.ศ. 2524

นอกจากฉายปกติในราวปี 20-21  แล้ว
ผ่านไปนับ 10 หรือ 20 ปี ก็จำได้ไม่แน่นอน
ยังมีการนำหนังเรื่องนี้มาโปรโมทฉายในโรงภาพยนตร์เหมือนหนังสร้างใหม่กันอีกครั้ง

เป็นหนังที่ผมชอบครับ

ผลงานประพันธ์ของ ไม้ เมืองเดิม

จ้อง:
ขอบคุณมาก ผมมีอยู่บ้าง
ส่วนมากเป็นภาพโปสเตอร์หนังของ มิตร ชัยบัญชา ครับ

จ้อง:

อีกภาพโปสเตอร์หนังเรื่องร้อยป่า
มิตร ชัยบัญชา ดารานำครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version