มาดูแลสุขภาพกัน > มาฟังธรรมให้เข้าใจกันเถิด

หิริโอตัปปะ

(1/1)

มาโนช บางปะกง:
สวัสดีสหายธรรมทุกคนครับ เคยฟังวิทยุนานมาแล้ว เรื่อง "หิริโอตัปปะ"
ของแมวตัวหนี่ง เจ้าของตั้งชื่อว่า "ขันเงิน" นิสัยดีไม่ค่อยซุกซน วันหนึ่ง
เจ้าของลองใจ วางปลาทอดไว้ในสำรับบนโต๊กินข้าว แล้วเจ้าของก็แอบ
ซุ่มดูเจ้าขันเงินว่าจะทำอย่างไร ปรากฎว่า เจ้าขันเงินกระโดดขึ้นไปบน
โต๊ะ แล้วจ้องมองปลาจานโปรดอยู่สักพัก ก็เอาเท้าแตะบนขอบจาน
เจ้าของแมวเกือบร้องห้ามเจ้าขันเงิน แต่ฉุกคิดขึ้นได้ เลยแอบดูขันเงิน
ต่อ ปรากฏว่าเจ้าขันเงินตัดใจกระโดดลงจากโต๊ะ โดยไม่ยุ่งกับปลาโปรด
ขนาดสัตว์บางตัวยังมี "หิริ "ความละอายในการกระทำ "โอตัปปะ" ความ
เกรงกลัวต่อบาปอกุศล น่าอนุโมทนานะครับ :'e:49

ชัช:
"หิริ "ความละอายในการกระทำ "โอตัปปะ" ความ
เกรงกลัวต่อบาปอกุศล น่าอนุโมทนานะครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

Go to full version