มาดูแลสุขภาพกัน > สมุนไพรพืชอันทรงคุณประโยชน์

สมุนไพรรักษางูพิษ

(1/1)

หนุ่มชาววัง2012:
สมุนไพรรักษางูพิษที่ีหมอแผนโบราณได้รับการรับรองจากโรงพยาบาลด้วยครับ

หมอเอี๊ยะ สายกระสุน
หมอพื้นบ้านแห่งอำเภอพนมดงรัก จังหวัดสุรินทร์

แนวทางการรักษาใช้ 2 วิธีคือใช้ดื่มและใช้ทา

สำหรับดื่มให้นำรากโลดทะนงแดง และเม็ดหมากแห้ง ฝนกับน้ำประมาณครึ่งแก้วดื่ม ดื่ม 1  แก้วสำหรับถูกงูทุกชนิดกัด ***ยกเว้นงูจงอางให้ดื่ม  2  ครั้ง ถ้าสัตว์อื่นกัดไม่ต้องดื่ม ส่วนกินเห็ดเป็นพิษดื่มครั้งเดียว  กรณีใช้ทาให้นำรากต้นโลดทะนงแดงและหมากแห้งฝนกับน้ำมะนาวจนกระทั่งข้นแล้ว จึงนำไปทาบริเวณบาดแผลที่ถูกงูกัด แมงมุมกัด หรือสัตว์มีพิษกัด ทาทุกเช้า-เย็นจนกระทั่งหายเป็นปกติ

ศิวพร กรุงเทพ:
คนแก่ๆชอบบอกว่างูกัดให้เอามะนาวบีบใส่แผลจะล้างพิษงูได้ จริงไม่จริงอันนี้ผมก็ไม่เคยลองนะครับ แต่ถ้าถูกกัดแนะนำให้ไปพบแพทย์ที่โรงพยาบาลให้ด่วนที่สุดดีกว่าครับ

เด็กปั้นดิน:
ดีมากครับเป็นการแก้ปัญหา ในท้องถิ่นที่ห่างแพทย์ได้ดีเลย แต่รากโลดทะนงแดง จะหาได้จากไหนครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

Go to full version