มาดูแลสุขภาพกัน > สมุนไพรพืชอันทรงคุณประโยชน์

เรื่องของ "หัวปลี"

(1/2) > >>

สุขใจ:

หัวปลี BANANA BLOSSOM
คือ ส่วนช่อดอกของต้นกล้วย มีเนื้อสีขาวนวล กรุบกรอบ รสชาติฝาดมัน
สามารถนำมารับประทานกับผัดไทยหรือขนมจีนน้ำยา
เมื่อนำมาลวก เนื้อจะมีรสชาติหวานมันปนฝาด นิยมรับประทานคู่กับน้ำน้ำพริก
และยังนำไปทำเป็นยำ แกง ต้มกะทิ ต้มยำ ห่อหมก ทอดมันหัวปลี หรือชุบแป้งทอดก็ได้ค่ะ

แต่เมื่อหั่นทิ้งไว้สักพักหัวปลีจะดำ ดูไม่น่ารับประทาน แต่เราสามารถแก้ปัญหานี้ได้ 2 วิธีค่ะ …

วิธีที่ 1 :
เมื่อผ่านครึ่งตามยาวแล้ว ให้นำหัวปลีไปแช่ในน้ำมะนาวหรือน้ำส้มสายชูเจือจาง เพื่อไม่ให้หัวปลีสีคล้ำจนไม่น่ากิน
จากนั้นเฉือนแกนกลางทิ้งและดึงดอกที่แก่ออก

วิธีที่ 2 : นำมะขามเปียกมาคั้นเป็นน้ำ แล้วผสมลงไปในชามกะละมังที่แช่หัวปลีไว้ค่ะ

คุณค่าที่ร่างกายจะได้รับจากการกินหัวปลี 100 กรัม ก็เช่น เส้นใยอาหาร 0.8 กรัม แคลเซียม 28 มิลลิกรัม ฟอสฟอรัส 40 มิลลิกรัม และวิตามินซี 25 มิลลิกรัม

สรรพคุณทางยาของหัวปลีที่คนโบราณว่าไว้ก็คือ บำรุงน้ำนมของแม่ลูกอ่อนที่อยู่ในช่วงให้นมบุตร รักษาโรคกระเพราะ และแก้ร้อนใน
ยางจากปลีกล้วยก็ใช้รักษาแผลสดหรือทาบริเวณที่แมลงกัดต่อยได้
นอกจากนี้ นักวิจัยชาวอินเดียยังพบว่า หัวปลีมีคุณสมบัติในการลดระดับน้ำตาลในเลือดด้วย

ทรงพล ลำพูน:
ทำให้นึกอยากทาน ยำหัวปลีกุ้งสดขึ้นมาเลย ไม่ได้ทานนานมาก

อุ๊ ศิริพร:
ขอบคุณข้อมูลดีๆค่ะ  ส่วนมากผ่าออกแล้วจะดำ พอได้อ่านแล้วมีวิธีแก้ไม่ให้หัวปลีดำแล้ว จะนำไปใช้ค่ะ

ขอบคุณที่ให้ข้อมุลความรู้มีประโยชน์มากมายค่ะ

มานพ พุ่มนรินทร์:
ชอบนำมาต้มยำ เพิ่งรู้ว่ามีคุณค่าทางอาหารก็วันนี้ ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ

ศิวพร กรุงเทพ:
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะครับ เห็นหัวปลีแล้วนึกถึงผัดไทยเลยครับ เข้ากันอย่าบอกใครเชียว

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version