ห้องแบ่งปันน้ำใจ > เพลงลูกทุ่งเพลงเดี่ยว

น้อยใจพี่จน - เพลิน พรหมแดน.

<< < (2/5) > >>

ภูฤดู ปักซัว:
ลืมไปแล้วจริงๆด้วยหนะครับ อาชาตรี
 :'e:94

ดีใจ:
เพลงนี้น่าจะยังไม่เคยฟัง ขอเก็บไปฟังครับ ขอขอบคุณ

chattanon:
มีเพลงของเพลิน  พรหมแดน ในแนวหวาน  แนวรำวง อีกไม่น้อยที่ยังอยู่ในกรุ ที่ถูกเก็บไว้ที่ใดที่หนึ่ง  เคยฟังเพลงในหนังเรื่องฝนเหนือ หรือฝนใต้ ก็จัดเป็นเพลงที่หาฟังยาก

เพลงนั้นคือเพลงปลูกบ้าน  ที่ร้องว่า ปลูกบ้านตามใจผู้อยู่ ผูกอู่ตามใจผู้นอน โบราณสอนเอาไว้ว่า แกงจิดจะรู้คุณเกลือ...จำไม่ได้ครับ เพลงนี้ครูไพบูลย์    ประพันธ์ไว้

ขอบคุณท่านchatri  อย่างสูง  เพลงน้อยใจพี่จน  ไม่แน่ใจนะครับว่าเคยฟังหรือเปล่า  คุ้นๆชื่อเพลง  บังเอิญว่าเป็นแฟนเพลงพี่เขาตั้งแต่เด็ก และก็เป็นคนบ้านเดียวกัน

สุบิน:
ขอบคุณครับท่านชาตรี ที่วางเพลง น้อยใจพี่จน - เพลิน พรหมแดน.ยังไม่มี ขอรับไปฟังครับ
 :'e:92 :'e:92 :'e:92 :'e:94

ประสิทธิ์:
มาลงไว้เมื่อไหร่ล่ะนี่ท่านชาตรี ผมก็เพิ่งจะว่างมาเก็บใกล้ๆสว่างแล้ว อิอิ ขอบคุณนะครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version