สัพเพเหระ > เรื่องเล่าต่างๆ อยากเล่าให้เพื่อนๆฟังเชิญครับ

ชีวิตที่เปลี่ยนผัน

<< < (3/3)

วีรภัทร:
ทั้งคุณพ่อคุณแม่ผมตอนนี้ก็เป็นราษฎรเต็มขั้นกันทั้งคู่แล้วครับ ไม่อยากจะบอกเลยว่าแค่ไปทำบัตรประชาชนยังเจอเจ้าหน้าที่ของรัฐบางประเภทตะคอกใส่ พอเห็นยศเก่าคุณพ่อเท่านั้นแหละครับ พูดจาดีทีเดียว...อนิจจาสังคมไทยครับ

จ้อง:
ก็เป็นสัจจะธรรมของมนุษย์
มียศเสื่อมยศมีลาภเสื่อมลาภ
ตอนอยู่ในตำแหน่งที่มีอำนาจผู้คนมักเกรงกลัว
แต่พอเสื่อมอำนาจความเกรงใจก็จะแทบไม่มี

ทุกวันนี้ผมไม่ยึดติดอะไรแล้ว ปล่อยผ่าน
ดูถี...ขนาดขับรถจะเข้าเมืองทำธุระโน่นนี่นั่น
ถึงด่านตำรวจตรวจกวดขันพาหนะ
ค่าปรับนับว่าเป็นเรื่องเล็กน้อยสำหรับเรา
ต้องยอมเขา
อย่าไปยึดติดสิ่งที่ผ่านมาแล้ว

สบายใจแระได้ระบายบ้าง

:'e:101

จ้อง:
๓๐ กย. เวียนมาถึงอีก
หลังจากนี้ไป ที่เคยสูงสุด
ก็คืนสู่สามัญ

จ้อง:
คนวัยชรา
เก็บตัวเงียบ ๆ พักผ่อนให้สบาย ๆ ไม่วุ่นวายสังคมโลก
อีกทางเลือกหนึ่ง แค่นี้ก็มีสุขแล้ว

:'e:31

จ้อง:
เจอคำคมนี้ในเว็บเลยขอเก็บไว้อ่านเตือนตนครับ

:'e:31

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version