สัพเพเหระ > เรื่องเล่าต่างๆ อยากเล่าให้เพื่อนๆฟังเชิญครับ

ชีวิตที่เปลี่ยนผัน

(1/3) > >>

จ้อง:

ปีงบประมาณใหม่
ผู้ใหญ่หลายท่านเกษียณไปอยู่บ้าน
ณ บ้านผู้เกษียณคนหนึ่ง ตื่นเช้ามารีบกุลีกุจอแต่งตัว
เพื่อจะออกบ้านไปทำงานด้วยความเคยชิน

แม่บ้าน > พ่อ...ไม่ต้องไปแล้ว เราได้พักแล้ว
พ่อบ้าน > อึมม ขอบใจนะ ลืม

นั่ง ๆ อยู่เพลิน ๆ เห็นหนังสือวางกองอยู่หน้าโต๊ะ

พ่อบ้าน > แม่...ใครเอาหนังสือมาให้ทำไมไม่ใส่แฟ้มมา
แม่บ้าน > พ่อไม่ต้องไปแล้ว เราได้พักแล้ว

วันนหนึ่งแม่บ้านเข้าครัวน้ำปลาหมดจึงมาบอกเพื่อไปซื้อ

พ่อบ้าน > ทำรายงานมาจะอนุมัติให้
แม่บ้าน > พ่อไม่ต้องอนุมัติแล้ว เราได้พักแล้ว

ต้องขออภัยด้วย
หลายท่านอาจจะยังไม่คุ้นชิน ค่อยเป็นค่อยไป
หัวโขนถูกถอดออกหมดเวลาภาระหน้าที่ ก็เป็นราษฎรเต็มขั้น

วันนี้รุ่ง    พรุ่งนี้ร่วง  ดวงไม่แน่
วันนี้แย่   พรุ่งนี้ยัง   กลับดังได้
วันนี้ดัง   พรุ่งนี้ดับ   กลับเปลี่ยนไป
จงทำใจ  ทุกชีวิต    อนิจจัง

ขอบคุณบทกลอนจาก : อินเตอร์เน็ต/ไม่ทราบผู้ประพันธ์

:'e:38

พรรณราย:
อนุมัติจนเคย กลอนอีกบทน่าจดจำ...

วันนี้รุ่ง       พรุ่งนี้ร่วง     ดวงไม่แน่
วันนี้แก่      พรุ่งนี้เก่า     เข้าใจไหม
วันนี้รวย     พรุ่งนี้จน      คนเปลี่ยนไป
วันนี้ใช่      พรุ่งนี้ผิด      อนิจจัง

:'e:108

คนนนท์:
เป็นสัจธรรมของชีวิต

มีลาภ เสื่อมลาภ มียศ เสื่อมยศ
นินทา สรรเสริญ สุข ทุกข์
แปดอย่างนี้ เป็นสิ่งที่ไม่เที่ยงในหมู่มนุษย์
ไม่ยั่งยืน มีความแปรปรวนเป็นธรรมดา

ปล่อยวาง ไม่ยึดติด ก็เป็นสุขแล้ว สาธุ...

ภูแมว:
ขอบคุณ คุณจ้อง และแหล่งที่มาที่ไม่ทราบค่ะ
อันนี้เตะตาดีนะคะ หัวโขนถูกถอดออกหมดเวลาภาระหน้าที่ ก็เป็นราษฎรเต็มขั้น หรือก็คือคนธรรมดา  psi306
มีอีกบทกลอนที่เจอมาจากในเวบไหนไม่ทราบ ตอนเห็นทีแรก ตอนนั้นยังท่องโลกอยู่ไกลลิบๆ ก็จำเอามาค่ะ
"เกิดในที่ ที่ดี นั้นดีแน่
เกิดในที่ ที่แย่ ก็ดีได้
เกิดที่ดี แล้วแย่ มีถมไป
เกิดที่ไหน ก็ดีได้ ถ้าใฝ่ดี"

จ้อง:
ขอบคุณทุกท่าน...ที่ช่วยเสริมกระทู้ให้มีสาระน่าชมยิ่งขึ้น
ส่วนเรื่องที่เขียนก็มองที่ตัวเราเอง ปีนี้ก็เลยหกสิบแล้ว
ดูอะไร ๆ มันไม่จีรัง ก็เลยเขียนไว้เตือนใจตนเองหรือใครก็ได้ที่คล้ายกัน
+ให้ทุกท่านที่เข้ามานะ

:'e:108

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version