ห้องฟังเพลง > ฟังเพลงไทยสากล(เพลงสตริง)

จะเก็บไว้เพื่อเธอ - ปาร์ค & แจกัน

(1/3) > >>

ฟ้าใสเมฆสวย:
http://www.swfcabin.com/swf-files/1319346465.swf

เพลง จะเก็บไว้เพื่อเธอ
ศิลปิน ปาร์ค & แจกัน
ใจเอย ขอเพียงแค่เห็นเธอรื่นเริงสดใส
ถึงแม้ในใจฉันเศร้า อย่างไร
แม้ทุกข์ร้อนมาแผ้วพาน
ในยามที่เราเคียงใกล้
จะลืมทุกข์ไป หากพบเธอ
ในบางครั้งคราว เจอเรื่องราว เศร้าตรมโศกศัลย์
ฉันพร้อมรับมันแล้ว ทนเก็บไว้
ขอเห็นแค่เธอมีสุข
อันความทุกข์ทน หมองไหม้
จะจางร้างไป เมื่อเราเคียงกัน
จะเก็บเกี่ยวความ ชื่นฉ่ำครานี้
เวลาที่มี ค่าอันยิ่งใหญ่
จะมอบความหวานที่มี ให้เธอ มากเกินให้ใคร
เป็นสิ่งเดียวใน ดวงใจเพื่อเธอ
ใจเอย ยากเกิน อธิบายให้เธอได้รู้
ยากเกินจะเอ่ย เผยใจออกไป
รับรู้ไว้ในฤดี ความจริงที่มีไว้ให้
เป็นเพียงเพราะรัก เธอมากเกินใคร
ในบางครั้งคราว เจอเรื่องราว เศร้าตรมโศกศัลย์
ฉันพร้อมรับมันแล้ว ทนเก็บไว้
ขอเห็นแค่เธอมีสุข อันความทุกข์ทน หมองไหม้
จะจางร้างไป เมื่อเราเคียงกัน
จะเก็บเกี่ยวความ ชื่นฉ่ำครานี้
เวลาที่มี ค่าอันยิ่งใหญ่
จะมอบความหวานที่มี ให้เธอ มากเกินให้ใคร
เป็นสิ่งเดียวใน ดวงใจเพื่อเธอ
ใจเอย ยากเกิน อธิบายให้เธอได้รู้
ยากเกินจะเอ่ย เผยใจออกไป
รับรู้ไว้ในฤดี ความจริงที่มีไว้ให้
เป็นเพียงเพราะรักเธอมากเกินใคร
เป็นเพียงเพราะรัก เธอมากเกินใคร

Rapee:
เพลงนี้จำได้ว่าฟังเมื่อตอนเรียนมัธยมต้น !

พอได้กลับมาฟังอีกก็ทำให้นึกถึงเมื่ออดีต...
อยู่หอพักตั้งแต่ ม.1 แต่ด้วยความที่เป็นคนรักอิสระ ไม่ค่อยชอบความเข้มงวดสักเท่าไร เลยขออนุญาตคุณแม่อยู่หอนอก

อีกอย่างหอใน (หอสมศรี..ตั้งชื่อตามชื่อของครูแม่บ้านสาวโสด) มันดูเหมือนบ้านผีสิงไงก็ไม่รู้ แต่ทว่าเรียนไปเรียนมา
ก๊วนเพื่อน ๆ สนิททุกคนที่คบกันมาจนทุกวันนี้ อยู่หอในกันหมด เลยเกิดวีรกรรม...แอบไปนอนหอใน... 5555+

เคยมั้ยคะที่ต้องอาบน้ำรวมกัน เป็นอ่างน้ำใหญ่ ๆ เหมือนพลทหาร เค้าอาบกันน่ะ "โคตรสนุก"
เพราะต้องนุ่งผ้าถุงอาบ ที่สนุกกว่านั้นคือ เราต้องแอบครูแม่บ้าน ไปอาบน้ำ พอถึงสองทุ่ม ครูแม่บ้านมาตรวจห้องนอน

เราก็ต้องไปแอบอยู่ในตู้เสื้อผ้า เช้า ๆ ค่อยยังชั่ว เพราะครูแม่บ้านเธอแต่งตัวนาน กว่าจะเสด็จออกจากห้อง เราก็ถึงรั้วเข้าโรงเรียนเรียบร้อย
เฮ่อ..คิดแล้วอยากย้อนเวลากลับไปหาอดีตจัง มีความสุขที่สุด เวลาคิดถึงชีวิตช่วงมัธยม

ขอบคุณเพลงเพราะ ๆ นะคะ ถ้าได้ฟังเพลงโดนใจอะไรอีก จะมาเล่าสู่กันฟังอีกค่ะ

pattra:
ไพเราะนะคะเพลงนี้  ไม่ได้ฟังนานทีเดียว

โซโล:
เพราะมากเลยครับ ทำให้ซึ้งจนนึกถึงอดีตจริงๆครับ

วรวิทย์ แปดริ้ว:
เป็นเพลงที่เนื้อหาสาระดี และเพราะมากครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version