สัพเพเหระ > การงานและอาชีพ

ขนมจีนน้ำเงี้ยว

<< < (2/2)

เวียงสา980:
คงจะเผ็ด น่าดู เจ๊า..คุณหมอภู  :'e:56 :'e:56

โม:
 psi600 ของโปรดเลยค๊า ใส่หมูสับเยอะๆ ดอกงิ้วต้มเปื่อยๆ อร่อยจัง :'e:122

มารีน ปทุม:
ในบรรดาขนมจีนชอบที่สุดคือขนมจีนน้ำเงี้ยวรองลงมาคือขนมจีนน้ำยา ส่วนในรูปที่คุณภูฤดูนำมาให้ดูนั้นเป็นน้ำเงี๊ยวที่ใช้ก๋วยเตี่ยวเส้นใหญ่แทนขนมจีน เคยทานอร่อยมาก ชอบๆๆเช่นกัน ขอบคุณ คุณเวียงสามากค่ะที่นำสูตรและวิธีการทำมาให้ดูเผื่อจะได้ทำทานเองได้   :'e:95

ชล:
สูตรมันเป็นอย่างงี้นี่เอง ขอบคุณค่ะ

chattanon:
เมื่อปี 2521 ผมมีโอกาสมาที่อำเภอสันทราย  ในเช้าวันเสารืวันหนึ่ง เพือนได้ชวนมกินขนมเส้นน้ำเง้ยว หลังจากรับขนม

เส้นมากิน เกิดควาามรู้สึก ไม่ค่อยจะคุ้นเคยกับรสชาติ พยายาม ฝืนกิน เพราะเกรงใจแม่ค้า  ใครๆ ต่างชมว่าอร่อย แต่ผม

รู้สึกไม่คุ้นลิ้น จากวันนั้นจนวันนี้  กินได้ แตหากให้เลือก ขอกิยกับขนมจันน้ำยา หรือแกงเขียวหวาน ดีกวา  น้ำเงี้ยว ผมทำกิน

ไดครับ ปรับรสชาติให้เข้ากับความชอบของตน

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version