มาดูแลสุขภาพกัน > สมุนไพรพืชอันทรงคุณประโยชน์

สะตอ สารพัดประโยชน์

(1/2) > >>

ประสิทธิ์:

สะตอ สารพัดประโยชน์
โดย Momypedia

สะตอ พืชที่นิยมปลูกทางภาพใต้ของไทย เชื่อว่าเป็นของโปรดของหลายๆ คน แต่ด้วยกลิ่นที่แรงเอาเรื่องหลายคนก็อาจจะไม่ชอบ แต่นอกจากรสชาติเฉพาะตัว ที่นำมาประกอบอาหารได้หลากหลายแล้ว สะตอ ยังมีสรรพคุณอีกมากมายที่เราอาจจะยังไม่รู้ ลองมาดูกันค่ะว่าประโยชน์ของสะตอมีอะไรบ้าง

ประโยชน์ของสะตอ
ช่วยบำรุงสายตา
ช่วยทำให้เจริญอาหาร
ช่วยป้องกันหลอดเลือดอุดตัน
ช่วยลดความดันโลหิต
ช่วยทำให้เม็ดเลือดแดงเกาะกลุ่มกันได้ดีขึ้น
ช่วยลดระดับน้ำตาลในเลือด
ช่วยขับลมในลำไส้
ช่วยกระตุ้นการบีบตัวของลำไส้
ช่วยในการขับปัสสาวะ
มีฤทธิ์เป็นยาระบาย ช่วยในการขับถ่าย
ช่วยยับยั้งการเจริญเติบโตของเชื้อแบคทีเรีย
ช่วยยับยั้งการเจริญเติบโตของเชื้อรา

วิธีดับกลิ่นสะตอ
รับประทานมะเขือเปราะตามไปประมาณ 2-3 ลูก ก็จะช่วยดับกลิ่นเหม็นเขียวของสะตอได้ในระดับหนึ่ง

ข้อควรระวัง ! :
เนื่องจากสะตอมีกรดยูริกสูง สำหรับผู้ที่เป็นโรคเก๊าท์หรือผู้ที่มีกรดยูริกในร่างกายสูงเกินค่ามาตรฐาน ควรหลีกเลี่ยงการรับประทาน

น้ำหวานเจี๊ยบ:
ขอบคุณพี่ประสิทธิ์มากครับ สะตอมีประโยชน์ต่อร่างกายเยอะเลยนะครับแต่เสียดายผมกินไม่เป็น :'e:56

ศุภเวช:
สำหรับผมรับประทานอาทิตย์ละครั้งคุณประโยชน์
บางอย่างผมไม่ทราบ ก็ได้ทราบจากกระทู้ของพี่ครับ
ขอบคุณมากครับ

เตี้ย บางปรง:
ผมกินทุกอาทิตย์ๆละครั้งสองครั้ง กินกับน้ำพริกบ้าง ปลาร้าบ้าง ผัดกุ้งบ้าง เต้าเจี้ยวบ้าง แล้วจะมีอะไร ได้รู้สรรพคุณมากขึ้น ขอบคุณท่านประสิทธิ์

อุ๊ ศิริพร:
เมื่อก่อนไม่ค่อยชอบทาน หาอยาก และ กลิ่นจะแรง พอได้มาอ่านและได้รับความรู้ที่ดีๆแบบนี้ ต้องหาทานบ่อยๆแระค่ะ เพราะมีมะเขือเปาะแก้กลิ่นได้

ขอบคุณความรู้ที่ดีมีประโยชน์มากมายจริงๆค่ะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version