เพลงที่ได้จากแผ่นเสียงหรือเทป แบบสดๆ > เพลงลูกทุ่งที่ริปจากแผ่นเสียง

แผ่น45คุณภาพพอฟังได้ยังไม่เคยแจกที่ไหนครับ 066 ไม่รักใครเลย – ภิญโญ พงศ์สุพรรณ

(1/4) > >>

ฉัตรเจริญ:

มีแผ่นเก่าอยู่พอสมควรพอแบ่งปันเพลงให้ฟังได้ บางแผ่นเสียงรบกวนมากบ้างน้อยบ้าง ไม่มีการแต่งเสียง และยังไม่เคยวางที่อื่นมาก่อน

066  ไม่รักใครเลย – ภิญโญ  พงศ์สุพรรณ

ภูฤดู ปักซัว:
ไม่รักใครเลย – ภิญโญ  พงศ์สุพรรณ

ชื่อนักร้องท่านนี้ คงจะรู้จักก็ตอนนี้แหละครับ
เหตุไฉน  ไม่รักใครเลย  ละครับ  ต้องลองฟังดูหละ
 :'e:94

พ่อใหญ่คำแสง:
สภาพแผ่นแบบนี้ เท่าที่ผมดูในรูป รอยลึกจากการกรีดข่วนไม่มากมายอะไร
ควรล้างแผ่นให้สะอาด ก่อนที่จะริป จะช่วยได้เยอะเลยครับ

เสียงสะเก็ดเสี้ยนที่ดังแปะๆในเพลง ไม่ใช่เกิดจากเสียงรบกวนในแผ่นที่ชำรุดเสียหาย แต่อย่างได
แต่เกิดจากการล้างแผ่นไม่เกลี้ยง ไม่สะอาดนั้นเองครับ ในแผ่นเสียงจะมีร่องเล็กๆ เล็กมากๆ จนมองไม่เห็น

แล้วทีนี้ฝุ่นละอองก็เล็กตามไปด้วย  แม้แต่เศษหินดินทรายก้อนเล็กๆ ที่หมกติดอยู่ตามร่องแผ่นก็มีผล
มันเหมือนร่องที่มีอะไรมาขวางทางเข็มอยู่ ทีนี้เมื่อเข็มวิ่งผ่านเจ้าก้อนหินก้อนทราบเม็ดเล็กๆ มันขวางเข็มอยู่
เข็มวิ่งผ่านมันก็กระโดด ทำให้เกิดเสียงดัง...แป๊ะๆ ตึ๊กๆๆ

ผมกล้าเถียงได้เลยว่าแผ่นเดียวกัน ถ้ามาให้ผมริป ใครจะมีเสียงรบกวนน้อยกว่ากัน

มันขึ้นอยู่กับการล้างแผ่นก่อนริปครับ ล้างให้เกลี้ยง เอาแปรงสีฟันถูกๆๆๆๆ แรงๆ วนไปวนมา
แล้วล้างออกด้วยน้ำยาซันไล ไม่ต้องกลัวมันเป็นอะไรครับ
แผ่นเสียงทำมาจากพลาสติก ไม่พังง่ายๆหรอก ลองดูระครับ

สมพร เกาะยอ:
       ไม่รู้จักแฮะ นักร้องท่านนี้  เสียงไม่ต้องข้องใจ มายังไง ไม่สน ขอให้ได้ฟังเป็นพอ  ส่วนเรื่องแผ่นล้างก่อน ไปเห็นมาแล้วครับท่านฉัตร  ท่านคำแสงเขาโหดกับแผ่น ไม่งั้นตัดข้าวตอกกลับโปรแกรมจะทำให้เสียงบางอย่างหดหายไปก็ได้ เพราะต้องใช้ความพยายามสูงมาก ยกเว้นไม่ตั้งใจตกแต่ง  ขอบคุณครับท่าน

chattanon:
ได้ฟังเพลงจากพี่ฉัตร   ได้ความรู้ในการดูแลแผ่นเสียงจากพ่อใหญ่  สุดยอดไร้เทียมทาน แสดงว่าพ่อใหญ่ มีประสบการณ์ในวงการมานาน  ขอบอกว่าผมเสียดายที่

ไม่รู้คุณค่าการอนุรักษ์ แผ่นเสียง    เคยเขียนไว้นานแล้วในบ้านหลังหนึ่ง    เรื่องแผ่นเสียง น้า ผมยกให้ช่างวิทยุที่เป็นลูกน้อง สมัยเมื่อเกือบห้าสิบปีก่อน ผมเคยเขียน

ในหนังสือพิมพ์ฉบับหนึ่งว่า    น้าของผมเป็นช่างซ่อมเครื่องไฟฟ้า    เขาต้องเลิกกิจการช่างและต้องย้ายบ้านออกจากพื้นที่เพราะลูกเขาเสียชีวิต  โดนรถทับเสียชีวิต

ไม่อยากเห็นภาพที่อยู่หน้าบ้านตัวเอง    แผ่นเสียงเมื่อก่อนมีมากเป็นพันๆ  แผ่น    ตอนนั้นผมเด็กมาก     เคยช่วยน้ายกแผ่นเสียงและขนแผ่นเสียง ขึ้นรถ เวลาที่มีคน

มาติดต่อเช่าเครื่องเสียง   น้าจะไปติดตั้งและเปิดเพลง   อย่างงานบวช    งานแต่ง     งานขึ้นบ้านใหม่      นี่ถ้าน้าไม่ย้ายบ้าน    ผมคงพอมีความรู้ด้านไฟฟ้าและ

ความรู้ทางอิ้ลคทรอนิค  แผ่นเสียง  ช่างคนที่น้ายกร้านให้ พร้อมอุปกรณ์ วันนี้เขาก็เลิกกิจการไปแล้ว ยังมีชีวิตอยู่หนือเปล่าก็ไม่แน่ใจ    ขอคารวะพี่ฉัตรและพ่อใหญ่

อีกครั้งครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version