มาดูแลสุขภาพกัน > สมุนไพรพืชอันทรงคุณประโยชน์

เป็นโรคเกาต์ สมุนไพรล้างกรดยูริก

(1/3) > >>

ประสิทธิ์:

เป็นโรคเกาต์ สมุนไพรล้างกรดยูริก

**อาหารที่ควรงด
อาหารที่มีพิวรีนสูง ได้แก่ เครื่องในสัตว์ เนื้อสัตว์ปีก ปลาดุก ปลาซาร์ดีน ปลาไส้ตัน กุ้ง ไข่ปลา น้ำต้มกระดูก น้ำสกัดเนื้อ ซุปก้อน กะปิ ชะอม กระถิน สะเดา

**สมุนไพรสุตรลดหินปูนได้ดีที่สุด
ใบรางจืด 5 ใบ + ใบเตย 5 ใบ ต้มน้ำ 2 ลิตร ดื่มทุกวัน จะช่วยลดการเป็นเก๊าท์ - รูมาตอยด์

**อีกสูตรลดเก๊าท์
มะละกอดิบ 1 ลูก เอาเมล็ดออก (แต่ไม่ปลอกเปลือก) ล้างให้สะอาด หั่นเป็นทอนๆ ต้มน้ำ 3 ลิตร ดื่มทุกวันอาการปวดลดลงจนหาย

**สูตรใบมะรุม
ยอดมะรุมสดๆ 3 ยอด ต้มน้ำ 2 ลิตร ต้มน้ำดื่มทุกวัน ลดอาการเก๊าท์ได้

**อาหารที่ช่วยลดอาการเก๊าท์
1.ใบมะรุม ลวกจิ้มน้ำพริก
2.ลูกเดือยต้มกับข้าวเจ้า แบบข้าวต้ม ทานประจำ
3.ใบรางจืด + ใบเตย ต้มน้ำดื่มประจำนะคะ

( ความจริงอีกช่องจะเป็นใบมะรุมค่ะ )

น้ำหวานเจี๊ยบ:
ขอบคุณพี่ประสิทธิ์มากครับ ขออนุญาตนำไปบอกต่อๆกันนะครับพี่

สหัสวรรษ:
เป็นประโยชน์มากนะครับ :'e:94

จันทร์สุภา:
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำเรื่องโรคเก๊าต์ เพราะผมเป็นโรคนี้อยู่ โรคกำเริบเมื่อไรจะปวดมาก จะพยายามทำตามที่ท่านแนะนำมาครับเผื่ออาการจะดีขึ้น

กังสดาล:
ผักพื้นบาน หาทานได้ทั่วไป อร่อยดี มีประโยชน์ ไม่ต้องซื้อต้องหา

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version