รูปภาพเกี่ยวข้องกับบทเพลง > มาต่อเพลงกันเถอะ

บทเพลง...เจ้าแง่แสนงอน

<< < (7/8) > >>

จรีพร:

เพลง "คุณรักหรือหลอก"  

คำร้อง/ทำนอง : พยงค์ มุกดา
ผู้ขับร้อง : สุเทพ วงศ์กำแหง

ไม่รักก็บอก อย่าหลอกผมเลยหนา
ผมรักแก้วตาเหมือนพูดไม่ออก เดี๋ยวคุณอ่อนโยนน่ารัก
เดี๋ยวคุณก็ชักกลิ้งกลอก คุณรักหรือหลอกไฉน

ความรักผมอ่อน พึ่งจะสอนบินเหลิง
ผมยังอ่อนเเชิงสังเวียนรักใคร่ เดี๋ยวคุณหัวเราะร่าเริง
เดี๋ยวคุณสะอื้นร่ำไห้ โอ้ยผมปวดใจกับน้ำตาคุณ

คุณรักหรือคุณยั่วทูนหัวพี่เอย เดี๋ยวคุญเปิดเผย
เดี๋ยวคุณกลับเลยเฉียวฉุน คุณเหมือนหนังสือปกสวย
ผมดูด้วยความงงงุน ข้างในของคุณผมอ่านไม่ถึง

คุณรักหรือหลอก วานบอกผมทีหรือ
ผมคนซื่อซื่อและโง่คนหนึ่ง ผมทายใจคุณยากนัก
แหมคุณไม่รักทำอึ้ง ผมรู้ไม่ถึงคุณรักหรือลวง  

:'e:135 :'e:135 :'e:135

จรีพร:

https://www.youtube.com/v/jkNvgS5XdZI?version=3&amp;hl 
เครดิต : คุณpumed thanbuathong และ youtube

เพลง "ผมชักจะเบื่อคุณ"  

คำร้อง/ทำนอง : สุรพล สมบัติเจริญ
ผู้ขับร้อง : สุรพล สมบัติเจริญ

ผมเบื่อคุณเต็มที่
คุณน่ะดี ดีเกือบทุกอย่าง
เสียอย่างเดียว คือชอบเสียงดัง
เอะ อะ บึงปัง ยังกับอะไรดี

ชอบ เอะ อะโวยวาย
จนผมอาย อายคนแถวนี้
ขอให้คุณคิดดูบ้างซี
ที่ทำอย่างนี้ ช่างไม่มีอดสู

ผมชักจะเบื่อคุณเสียแล้ว
คุณข่มผม เหมือนดังแมวข่มหนู
ร้องเสียงวี๊ด จนแสบแก้วหู
ถ้าใครไม่รู้จะหาว่าผมข่มคุณ

ผมเบื่อคุณเต็มทน
ครวญคิดจนดวงใจว้าวุ่น
นึกเสียว่าเกิดมาทำบุญ
หากชาติหน้าเจอคุณ จะขอหนีห่างให้ไกล

จรีพร:

https://www.youtube.com/v/j142YsAfjFs?hl 
เครดิต : คุณ94wkwk และ youtube

เพลง "จ๊ะ จ๊ะ จ๊ะ"  

คำร้อง/ทำนอง : สุรพล สมบัติเจริญ
ผู้ขับร้อง : สุรพล สมบัติเจริญ

บอกคุณแล้วไม่เชื่อ ผมน่าเบื่อจริง จริง
ว่าโลกเรายุ่งหยิง ผมพูดไว้จริงหรือเปล่า
จุกจิก จุกจิก เหมือนน้ำพริกปนมะนาว
ถ้าเมื่อคุญยังสาว ก็เหมือนมะพร้าวหัวกะทิ
 (จ๊ะ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ)

บอกคุณแล้วไม่จำ คุณกลับทำหน้างอ
เอาแต่ใจจะให้คอยง้อ คราวนี้ผมขอตำหนิ
จะเกลียดจะโกรธ ผมขอโทษอโหสิ
ต่อไปจะไม่ยอมริ กลัวเสียสติเปื้อนเปรอะ

ยามคุณงอน หน้าเหมือนกะท้อนจิ้มกะปิ
ปนน้ำกะทิ สติเลอะเทอะ
คอยระแวงแกล้งตีหน้าเซอะ
ใจคุณเปรอะ เชื่อเถิดใช่ผมคนผิด  

บอกคุณแล้วใช่ไหม ใช่ว่าผมใจดำ
ไม่อยากให้คุณชอกช้ำ ความรักมันทำให้วิปริต
หงุดหงิด หงุดหงิด มาเสียจริตเปื้อนเปรอะ
พูดจาก็เลอะเทอะ เลิกรักกันเถอะคุณเสียสติ

จรีพร:

https://www.youtube.com/v/uxJ9m7DR_7I?hl 
เครดิต : คุณรังสี บุษยา และ youtube

เพลง "แค้น"  

คำร้อง : ธาตรี
ทำนอง : เอื้อ สุนทรสนาน
ผู้ขับร้อง : สุวณีย์ เนื่องนิยม  

อยากจะจับหัวใจของคุณมาแขวน ๆ
แล้วเฆี่ยนด้วยแค้น ๆ ที่มันเรรวน
 ร้อยรักหมื่นรักมันทำเล่ห์กล ลวงคนให้ครวญ ๆ
เมื่อหวนรัญจวน มันชวนให้ใจแค้นใจ

อยากจะจับ ลิ้นลวงของคุณที่สรรหวาน
 แล้ว กรีดมีดคว้าน ๆ ให้รานลงไป
 ลิ้นนี้ชั่วนัก มันเป็นเครื่องมือมันคือผู้แทนใจ
 สิ้นลิ้นลวงใคร หัวใจคงหน่ายคลายพิษลง

เหลือเพียงโฉมหน้า ที่งามสง่า และตาเศร้า
 เงียบขรึมซึมเซา อยากลวงเขาแล้วเฝ้างง
 เพราะจนลิ้นเอ่ย สุดจะเผยคำรักมั่นคง
 สิ้นทรนง สิ้นความจำนงหลงลวงคน

แต่ละเหี่ย เสียดายลิ้นคุณที่หวานนัก
 ลิ้นปั้นคำรัก รัก เมื่อยามเปรอปรน
 ทั้ง ๆ ที่แค้น ยังพลอยอ่อนใจ อาลัยเฝ้ากังวล
 สิ้นลิ้นลวงตน ฉันคงหมองหม่น จนลิ้นโลม

จรีพร:

[ Invalid YouTube link ]

เพลง "ดวงใจจ๋า"   

คำร้อง/ทำนอง : ป. ชื่นประโยชน์
ผู้ขับร้อง : สมยศ ทัศนพันธ์

สู้ทนด้านมา ขอเพียงแก้วตา
คืนหัวใจให้กับฉัน
จะหยามจะเย้ยยอมทน
จะยอมถึงจนชีวัน
ขอเพียงรักนั้นอย่าสลาย

บาปยังติดตราเร้าอารมณ์พา
เพียงเห็นหน้าใจหาย
หากแม้นไม่ยกโทษทัณฑ์
จะมัวหมองจนวันตาย
คิดไปไม่วายอาดูร

ค่ำคืนเงียบเหงา
หมองใจใดเท่าไฟรักเก่าเพิ่มพูน
รอความเมตตาเกื้อกูล
จะทูนไว้จนวันตาย

สู้ทนด้านมา หวังใจเพียงว่า
คืนรักให้ดังหมาย
ผิดแล้วโปรดยกโทษทัณฑ์
อย่าให้สัมพันธ์เราคลาย
ขอเพียงมาตายเคียงเธอ

สมยศ ทัศนพันธ์ บันทึกแผ่นเสียงเมื่อปีพ.ศ. 2496  

:'e:111 :'e:111 :'e:111

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version