สัพเพเหระ > แวดวงนักร้องนักดนตรี

หนังสือ "เพลงลูกทุ่ง" โดย เจนภพ จบกระบวนวรรณ

(1/6) > >>

ภูฤดู ปักซัว:
หนังสือ "เพลงลูกทุ่ง" โดย เจนภพ จบกระบวนวรรณ

อีกเล่มที่ผมเคยลงไว้ที่พันทิพ  ขอจับมาลงไว้ที่นี่ พอเป็นน้ำจิ้มอีกถ้วยนึงครับ

หนังสือจะกล่าวถึง ประวัติความเป็นมาของ ลูกทุ่ง ลูกกรุง

ประวัติเพลงลูกทุ่ง  ยุคก่อน ปี พ.ศ.๒๕๐๐

ยุคกำเนิด สุรพล สมบัติเจริญ

ยุคกำเนิดคำว่า "เพลงลูกทุ่ง"

พ.ศ.๒๔๙๘
เพลงตลาด....คำรณ  สมยศ  พยงค์
และ 
เพลงผู้ดี....ชรินทร์   สุเทพ

กำเนิดคำ  "เพลงลูกทุ่ง" เมื่อ ๑๑ พฤษภาคม ๒๕๐๗

และ  กึ่งศตวรรษเพลงลูกทุ่งไทย

:'e:31

chomm:
น่าสนใจมากเลยค่ะคุณภู  ยังมีอีกหลายเรื่องนะคะที่เราไม่รู้

สมพร เกาะยอ:
           ท่านหมอภู  ตัดแปะได้ดีมาก อ่านแล้วรู้เรื่อง  ยังไม่มี หนังสือเล่มนี้  คงจะขายเฉพาะทางเหนือ  เพราะทางใต้ไม่เห็นมีใครพูดถึง หรือว่ายังไม่หาก็ไม่ทราบ น่าจะเป็นประเด็นหลังมากกว่า ขอบคุณครับท่าน

หนุ่มน้อย เมืองพิจิตร:
ขอบคุณลุงหมอ มาก มาก ครับ  :'e:72 จะหาซื้อได้ไหมเน๊ียะ ต้องหา

นักเพลงคนจน:
ท่านใดหาซื้อได้ โปรดแจ้งด้วย จะซื้อด้วยครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version