สัพเพเหระ > ความเป็นมาเป็นไปของเครื่องดนตรี

โปงลาง

<< < (2/3) > >>

ปณต:
ตอนเด็กๆในโรงเรียนจะสอนเครื่องดนตรีต่างๆ สำหรับผม ผมว่าจำยาก อาจเพราะไม่ได้เล่นดูบ่อยๆ

ประดิษฐ์:
อยากฟังเสียง แต่ฟังไม่ใด้ครับ psi306

ศุภเวช:
โปงลางเป็นเครื่องดนตรีที่เสียงไพเราะอีกชนิดหนึ่ง
ยิ่งเป็นเพลงจังหวะเร็วๆ อย่างค้างคาวกินกล้วย
หาฟังยากเหมือนกันที่ใช้เครื่องดนตรีชนิดนี้ครับ
ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลของโปงลางครับ

วรสิทธิ์:
จากภูมิปัญญาของคนรุ่นก่อน จนกลายมาเป็นเครื่องดนตรีพื้นบ้านครับ

ปลาป๋อง:
รูปทรงคล้ายๆระนาดครับแต่ไม่มีราง ต้องมีใหใว้ดีดด้วย เคยเห็นวงโปงลางสะออนนะ :'e:93 :'e:133 :'e:133

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version