สัพเพเหระ > ความเป็นมาเป็นไปของเครื่องดนตรี

ขลุ่ยน้ำเต้า

<< < (2/2)

คนนนท์:
เป็นภูมิปัญญาของบรรพบุรุษที่สร้างสรรเครื่องดนตรีที่ให้ความไพเราะเสนาะหูไว้ให้ได้ใช้ ได้ฟัง แม้จะมีเครื่องดนตรีชิ้นใหม่ๆ เกิดขึ้นมากมาย แต่เครื่องดนตรีเก่าๆ ก็ยังคงให้ความไพเราะได้ไม่เสื่อมคลาย
ขอบคุณที่นำข้อมูลดีๆ มาถ่ายทอดให้รับฟังครับ

นายโจ้ เมืองนนท์:
ได้ยินบ่อยในเพลงจีนครับ เสียงแหลมบาดใจแฮะ

ลูกศร:
เพิ่งเคยเห็นครั้งแรก

รูปร่างแปลกตาดี

แต่อยากลองฟังเสียงดูสักครั้งจัง

จะใครมีคลิปเพลงที่มีเครื่องดนตรีชนิดนี้มาแบ่งปันมั้งมั้ยนะ

อิอิ  :'e:37

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version