ห้องฟังเพลง > ฟังเพลงพื้นบ้าน

เพลง ตำนานล้านนา แต่งและขับร้องโดย คุณขวัญชัย พิพัฒน์พงษ์ หน่อขัด

<< < (2/3) > >>

ภูแมว:

--- อ้างจาก: ฉัตรเจริญ ที่ 04/พ.ค./13 21:30น. ---แปลกใจจัง คุณ "เหมียว ชลบุรี" อู้คำเมืองก็เป็น  สงสัยบ่ใช่คนเมืองชล   คงเป็นคนเหนือซะกระมัง

:'e:31
--- End quote ---

คุณฉัตรเจริญ เจ๊า อู้คำเมือง บ่ จ้างเจ๊า แบบว่าพูดเป็นลูกผสมได้น่ะค่ะคือเหมือนคนไทยพูดแล้วเอาคำบางคำในภาษาอังกฤษมาผสมไงคะ ประมาณนั้น แต่ว่าถ้าจะให้อู้สำเนียงแบบคนเหนือแต๊ๆ จะบ่ ได้ค่ะ
เป็นคนเมืองชล ที่มีบ้านเรือนทางเหนือด้วยไงคะ ตามคำทำนายที่บอกว่าน้ำจะท่วม กทม. ในอนาคตน่ะค่ะ
ขนาดลุงสิทธิ์ (จอมส่อง) ยังหนีไปทำสวนยางที่กำแพงเพชรเลยนะคะ
ตอนนี้กำลังเรียนภาษาใต้ค่ะ เพราะมีเพื่อนซาหนิทเป็นคนใต้เยอะมากๆ ค่ะ

กมล กทม:
ดนตรีพื้นบ้านไม่ว่า ภาคไหนๆควรอนุรักษ์ไว้ แทบจะหารากเหง้าไม่ได้แล้วครับ sp4632

หนุ่ม ฮ่อมดอย:

เพลงดี ๆ หลายเพลงที่ไม่ดัง....แต่มีคุณค่าทางประวัติศาสตร์มาก....ขอบคุณครับที่นำมาเผยแพร่...

psi302 psi300 psi302

พอใจ:
ชอบฟังค่ะเพลงทางเหนือ  ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ

ไก่แจ้น้อย:
โห...อยู่เหนือมาตั้งนาน พึ่งเคยได้ยิน

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version