สัพเพเหระ > แวดวงนักร้องนักดนตรี

รวมเพลง ประวัติ และผลงานของสายัณห์ สัญญา พร้อมลูกวง และ 7 พลังหนุ่ม

(1/5) > >>

ประสม เมืองชล:
    หนังสือรวมเพลง ประวัติ และผลงาน วงดนตรีลูกทุ่งขวัญใจคนเดิมพี่เป้า สายัณห์  สัญญา  เล่มนี้
ซื้อจากหน้าเวทีการแสดงงานปิดทองฝังลูกนิมิตวัดแก้วบางแพ จ.ราชบุรี ปี พ.ศ.ใดจำไม่ได้คงประมาณ
30-40 ปีแล้วครับ ตอนนั้นเพลงนางกวักมหาเสน่ห์กำลังได้รับความนิยม ผมไม่ได้ตั้งใจไปชมวงดนตรี
ของพี่เป้าเพราะไม่ทราบว่าพี่เป้าแสดงในคืนนั้น เพียงแค่อยากไปปิดทองฝังลูกนิมิตซึ่งมาวันนี้คงขำไม่ออก
เพราะผมปั่นจักรยาน 2 ล้อไปคนละคันกับพี่ชายหลายสิบกิโลจาก ต.ทัพหลวง จ.นครปฐม โน่นครับ เพียง
พูดคุยกันว่าอยากฝังลูกนิมิต พี่ชายก็ชวนให้ไปปิดที่วัดแก้ว แต่ไม่ทราบว่าอยู่พิกัดไหน นึกสนุกด้วยเลย
ปั่นจักรยานเล่นสนุกๆไปในตัว
    พอปิดทองเสร็จก็เลยเข้าชมนักร้องในดวงใจสมใจนึก ตอนนั้นพี่เป้าออกหน้าเวทีพอดี หนังสือเพลง
ชุดนี้ขายพร้อมกับเทปคาสเซ็ทอีก 2 ชุด จำไม่ได้แล้วว่าเป็นชุดอะไรถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นชุดที่ครูเพลง
ณพนรรจ์ แต่งคือชุดยืนใจลอยคอยแฟน
    จะขออนุญาตวางให้ชมทุกหน้าของหนังสือเล่มนี้นะครับ ถึงแม้สภาพจะเก่าไปหน่อยเพราะเก็บรักษา
ไม่ดีเท่าที่ควร
1. ประวัติโดยย่อของพี่เป้า โดย "นพพร"

2. เนื้อเพลงของพี่เป้า

3. ประวัติโดยย่อและงานเพลงของ 7 พลังหนุ่ม และลูกวง

จบเล่มแล้วครับ++++ขอบคุณมากครับที่ติดตามจนจบ++++++

ต้อม โฆษิต:
ขอบคุณคุณประสมมากๆครับ ที่นำของเก่ามาโพสท์
ให้ได้รำลึกถึงความหลัง กับเพลงเก่าๆ  เพลงที่นำมา
ให้ดูผมร้องได้เกินครึ่งเลย  เพลงพี่เป้าที่ประทับใจ
ตั้งแต่สมัยเด็กมีเยอะมาก  ทั้งคนใต้ไม่หวาน  รักทรมาน
ลารักจากสวนแตง  ขาดเธอพี่ขาดใจ ยินดีรับเดน
นางกวักมหาเสน่ห์ ...

จากที่คุณประสมเล่า ว่าซื้อตอนเพลงนางกวักมหาเสน่ห์กำลังดังมากๆ
น่าจะเป็น พ.ศ. 2518-2519 นะครับ  เพราะเพลงนี้พี่เป้า
บันทึกเสียงเมื่อปี2518 และได้เป็นเพลงประกอบภาพยนตร์
เรื่องนักเลงสามสลึง ที่ออกฉายเมื่อ19 ผมรู้จักเพลงนี้ตอนไปดู
หนังเรื่องนี้แหละครับ เป็นฉากที่กรุงร้องจีบเนาวรัตน์ ผมฟังครั้งเดียว
ก็เอามาร้องเล่นๆได้เกือบจบ  เป็นเพลงที่ผมชอบมากๆอีกเพลง

แต่เพลงยืนใจลอยคอยแฟน นี่น่าจะดังหลังเพลงนางกวักฯ4-5ปีนะครับ
ประมาณปี 2522 -23ที่ยุคนั้นเป็นยุคทองของพี่เป้า ที่มีเพลงดังล้นตลาด
ทั้งแด่คนชื่อเจี๊ยบ ถึงเธอผู้เป็นดวงใจ ทั้งรักทั้งแค้น อยู่กับความผิดหวัง
เสียความรู้สึก..

ภูฤดู ปักซัว:
ต้องขอบคุณ  พี่ประสม มากๆครับ
สุดยอดเลย สำหรับหนังสือเก่าๆมีคุณค่าเล่มนี้

บทเพลงที่นำมาลง หลายท่านคงจะร้องกันได้แทบทุกเพลงทุกท่อนเลยแหละครับ

เพลงที่ร้องเป็นเพลงแรกที่ระบุในหนังสือ อาจจะต่างจากที่รับฟังมาครับ

พี่เณร:
หนังสือเล่มนี้หาดูที่ไหนคงไม่ได้อีกแล้ว..ขอบคุณท่านประสมมากๆเลยครับ....

ธนวัฒน์:
โอ้ เจ๋งสุดสุดครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version