หนังกลางแปลง > ภาพยนตร์ในอดีต

ดูหนังออนไลน์เรื่อง แผลเก่า [2520]

(1/4) > >>

ฟ้าใสเมฆสวย:
แผลเก่า [2520]

นักแสดง : สรพงศ์ ชาตรี,นันทนา เงากระจ่าง, ส. อาสนจินดา, สุวิน สว่างรัตน์,ศรินทิพย์ ศิริวรรณ
ผู้กำกับ: เชิด ทรงศรี
บทประพันธ์: ไม้ เมืองเดิม
ฉายครั้งแรก 24 ธ.ค.2520 ที่ อินทรา
ภาพยนตร์ไทย พ.ศ.2520
ภาพยนตร์จอใหญ่ 70 มม.สีอีสต์แมน เสียงพากย์ในฟิล์ม ผลงานกำกับของ เชิด ทรงศรี สร้างโดย เชิดไชยภาพยนตร์ [3] นำแสดงโดยสรพงศ์ ชาตรี รับบท "ขวัญ", นันทนา เงากระจ่าง รับบท "เรียม", ส. อาสนจินดา, ชลิต เฟื่องอารมย์, เศรษฐา ศิระฉายา และศรินทิพย์ ศิริวรรณ ถ่ายทำด้วยฟิล์ม 35 มม.(พิมพ์ฟิล์มขยายเป็น 70 มม.) ฉายครั้งแรกเมื่อวันที่ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2520 ใช้คำโฆษณาหนังว่า "เราจักสำแดงความเป็นไทยต่อโลก" เพลงประกอบเพิ่มจากเดิม คือ แสนแสบ ประพันธ์คำร้องโดย ชาลี อินทรวิจิตร ทำนองโดย สมาน กาญจนะผลิน ขับร้องโดย ไพรวัลย์ ลูกเพชร ( ชรินทร์ นันทนาคร เคยขับร้องบันทึกแผ่นเสียง เมื่อ พ.ศ. 2503) เพลงอื่นๆ ได้แก่ ลำนำแผลเก่า ขับร้องโดย ทนงศักดิ์ ภักดีเทวา และ ไพรวัลย์ ลูกเพชร ,กุหลาบสีเขียว ขับร้องโดย สวลี ผกาพันธ์
เนื่องจากเป็นเรื่องแนวย้อนยุค ในขณะที่ผู้สร้างส่วนใหญ่นิยมสร้างภาพยนตร­์ร่วมสมัย จึงไม่มีตัวแทนจำหน่ายหรือสายหนังรายใดสนใ­จเลย แต่เมื่อออกฉาย ปรากฏว่าเป็นที่นิยม ทำรายได้สูงสุดในประเทศไทย ได้รับรางวัลบทประพันธ์ยอดเยี่ยมและรางวัล­เครื่องแต่งกายและแต่งหน้ายอดเยี่ยมจากการ­ประกวดในประเทศ รวมทั้งโล่เกียรติยศภาพยนตร์ที่เชิดชูเอกล­ักษณ์ไทยยอดเยี่ยมจากพลเอกเกรียงศักดิ์ ชมะนันทน์ นายกรัฐมนตรีในขณะนั้น

Credit: by Diary1

ตู่ ลำพูน:
ภาพยนต์เรื่องนี้แจ้งเกิดคุณนันทนา เงากระจ่าง...ตอนนั้นผมไปดูหนังเรื่องนี้เรียนอยู่ชั้นประถมจำไม่ได้ปีไหนนานมาก...ผมต้องนั่งเก้าอี้เสริมต๋ัวเต็มหมด...เยี่ยมมากเลยครับที่นำมาให้ชม

หนุ่ม ฮ่อมดอย:

ถ้าจำไม่ผิด เหมือนว่าเรื่องนี้...ถ่ายทำในกรุงเทพ ตลอดทั้งเรื่องนะครับ...

ต้น โคราช:
ผมเกิดไม่ทันครับ เรื่องนี้น่าจะนำมาทำใหม่หลายรอบนะครับ  sp762 sp762

โจโจ้ 77:
ภาพยนต์หาดูยากอีกเรื่องหนึ่ง  ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันครับ :'e:92

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version