ห้องแบ่งปันน้ำใจ > เพลงลูกทุ่งที่มากกว่า 1 เพลงเป็นชุด

รวมเพลง ไวพจน์ เพชรสุพรรณ 155 เพลง (แก้ไขลิ้งค์ใหม่ 9 ธ.ค. 56) ครับ

<< < (7/15) > >>

รังสิมา บางซื่อ:
ขอบคุณมากเลยค่า ขอสะสมไว้นะคะ ^w^

ต้น โคราช:
 sp762 ขอบคุณมากครับหามานานนานแล้วครับ

สัมพันธ์ พัทลุง:
ขอบคุณครับคุณยุทธภพ  ที่นำเพลงของไวพจน์ มาแบ่งปันกันเกือบ 200 เพลง  เป็นธรรมดาปัจจุบัน
ค่ายเทปจะออกเพลงมาผสมผสานระหว่างเสียงเดิมดนตรีเดิม กับเสียงใหม่ดนตรีใหม่  เพราะบางครั้ง
หาต้นฉบับเดิมไม่ได้  เพลงของไวพจน์ยังมีอีกมากมาย  ค่อยสะสมกันไปครับ  แต่มีอยู่ 1 เพลง ที่
ข้อมูลผิดมาตั้งแต่ปกแผ่นเสียง  อยากจะให้ช่วยกันแก้ต่อ ๆ กันไปด้วย  นั้นคือเพลง ร่อยจาน  ที่แต่งโดย
ครูสุรินทร์  ภาคศิริ  เขาพิมพ์ลงปกว่า ร่อนจาน  ซึ่งคนละความหมายกันเลย  เพลง "ร่อยจาน"  มี
ความหมายว่า อร่อยจัง  อร่อยมาก  แต่คำว่า "ร่อนจาน"  มีความหมายว่า เอาจานเขวี้ยงไป  หรือ ร่อนไป
ฟังเนื้อหาของเพลงก็รู้ครับว่าเพลงสื่อความหมายไปในทางใด

แม็ท:
น่าสะสมครับ ต้องขอชื่นชมลุงยุทธในการเก็บและเรียงตามลำดับตััวอักษรไว้ใ้้ห้ ขอบคุณครับสำหรับเพลงไวพจน์

ฟ้าใสเมฆสวย:
มาขอเก็บหน่อยนะค่ะ ไว้เปิดให้สมาชิกฟัง ขอบคุณมากค่ะ พี่ยุทธสุดหล่อๆๆๆ ของน้องๆ ใจดีอีกต่างหาก  :'e:92

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version