สัพเพเหระ > การงานและอาชีพ

ลาบวุ้นเส้น

(1/3) > >>

ฟ้าใสเมฆสวย:

ส่วนผสมลาบวุ้นเส้น :

1. วุ้นเส้นอย่างดี 1 ถุงเล็ก
2. หมูสับ 2 ขีด
3. กุ้ง ตามชอบ(สำหรับเนื้อสัตว์ใส่ได้ตามชอบเลยค่ะ)
4. ข้าวคั่ว
5. หอมแดงหั่น
6. น้ำปลา,มะนาว,เกลือเล็กน้อย,
7. ต้นหอม,สะระแหน่,แตงกวา,ถั่วฝักยาว,ผักกาดขาว

วิธีทำลาบวุ้นเส้น :

1. เริ่มจากต้มน้ำไม่ต้องเยอะมากนะค่ะ ให้เดือด ใส่เกลือเล็กน้อย นำหมูสับลงไปลวกให้พอสุกจากนั้นนำกุ้งลงไปลวกต่อ ดูว่ากุ้งเปลี่ยนสีเป็นสีส้มแล้วยกขึ้น (ระวังอย่าให้สุกมากนะคะเดี๋ยวจะเหนียวไปและไม่น่าทาน)ให้หมูและกุ้งที่ลวกมีน้ำเหลือคลุกคลิกนะคะ

2. จากนั้นใส่วุ้นเส้นที่เตรียมไว้ คนจนเข้ากันกัน ใส่ข้าวคั้ว น้ำปลา มะนาว

3. ชิมรสชาติ แล้วใส่หอมซอย สะระแหน่ ตักใส่จาน ทานกับผักที่เตรียมไว้ เป็นอันเสร็จค่ะ

ขอบคุณภาพและสูตรจาก http://somtumpu.blogspot.com

หนุ่มบางแค:
เป็นลาบหมู  ใส่วุ้นเส้นและกุ้งนี่เอง

โสภณ:
lสำรวจตู้เย็นขาดกุ้งอย่างเดียว เย็นนี้แน่นอน

สิทธิชาติ เพชรบุรี:
น้ำลายไหล

ภูแมว:
อุ๊แม่เจ้า  psi306 ป้าออน นอกจากยึดครองห้องหนังแล้น ยังยึดครองห้องทำครัว (การงานและอาชีพ) อีกนะค๊า  sp236 ทีแรกหลงดีจาย นึกว่าภาพที่แสดงเป็นฝีมือป้าออนเอง ที่ไหนได้ ยืมรูปเขามาแปะ อิ อิ   :'e:37 แต่ภาพน่ากินนะคะแอบเหมือนยำวุ้นเส้นนะคะเนี่ย sp196  ดูแล้วคงดัดแปลงจากยำวุ้นเส้นเล็กน้อยนะคะ แต่ไอเดียบรรเจิดดีค่ะ เห็นแล้วหิว คิกๆ  :'e:56

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version