สัพเพเหระ > การงานและอาชีพ

หมูยอผัดกระเพรา

(1/5) > >>

ฟ้าใสเมฆสวย:

หมูยอผัดกระเพรา
เตรียม กระเทียม+พริกสด โขลกหยาบๆ พักไว้ เด็ดใบกระเพรา พักไว้ หมูยอหั่นชิ้นๆให้สวยงาม ซอสภูเขาทอง,ซอสหอยนางรม,ซีอิ๊วดำนิดหน่อย,น้ำตาลทราย
1.ตั้งน้ำมันให้ร้อนๆ ใส่พพริก+กระเทียมลงไป ผัดๆให้เหลืองๆ
2.ใส่หมูยอลงไป ผัดๆนิดหน่อย แล้วก็ใส่ซอสภูเขา 2 ชต ซอสหอยฯ 3 ชต น้ำตาล 1/2 ชต ซีอิ๊วดำนิดหน่อยเพิ่มสีสัน (ไม่ได้ตวงหรอกค่ะ กะๆๆเอา ผัดๆให้สุกดี แล้วชิมดูนะคะชอบรสไหนปรุงตามชอบ ใส่ใบกระเพราะ สุดท้าย คลุกๆให้เข้ากัน ผัดกระเพราหมูยออร่อยๆกินกับข้าวสวยร้อนๆ

โชค นรา:
กระเพราผมไม่รู้แต่หมูยอนี่อร่อยจริงๆ ... อย่าเพิ่งลบสูตรนะครับ ..เดี๋ยวจะให้อีกคนมาดู ..  :'e:72

กุ๊กไก่:
น้ำลายไหลไปตามๆกัน ฮิฮิ

เวียงสา980:
โห น่ากินจังเลย อ่ะ น้องออน ซอสหอยนางรมเยิ้มเชียว ทำเองเหรอ ค่ะ วิธีทำ ง่ายๆ ด้วย หิว แร่ะ เดี๋ยวจะลองทำกิน  ใบกระเพราที่บ้านมีเยอะแย่ะ เลย

หนุ่มบางแค:
ผมว่าแฉะไปหน่อยนะครับ  ผมชอบกินแบบแห้ง ๆ  ไม่เลี่ยน  ข้างบ้านผมมีกะเพราแดงขึ้นเองเป็นกอเลยครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version