สัพเพเหระ > แวดวงนักร้องนักดนตรี

เปิดตำนานนักร้องที่โลกลืม "โชคชัย พรสวรรค์"เจ้าของผลงานเพลง ส่งเสียงแทนสาสน์

(1/10) > >>

กร ขันทอง:

[/url

http://www.divshare.com/flash/audio_embed?data=YTo2OntzOjU6ImFwaUlkIjtzOjE6IjQiO3M6NjoiZmlsZUlkIjtzOjg6IjE5NzEyODM3IjtzOjQ6ImNvZGUiO3M6MTI6IjE5NzEyODM3LTUzYiI7czo2OiJ1c2VySWQiO3M6NzoiMjY1ODU4OSI7czoxMjoiZXh0ZXJuYWxDYWxsIjtpOjE7czo0OiJ0aW1lIjtpOjEzNDkyNDI3MDE7fQ==&autoplay=default

เพลงของท่านที่ผมตั้งใจไลท์ใส่แผ่น รูปแผ่นเสียงที่ปริ้นท์และใส่กรอบ นำไปฝากท่าน
[url=http://upic.me/show/39666048]

หลวงพ่อโชคชัย พรสวรรค์ ในปัจุบัน ท่านละทิ้งทุกอย่างทางโลก สู่ร่มแห่งผ้ากาสาวพัสตร์เดินตามรอยพระพุทธองค์ มีความเป็นอยู่ที่เรียบง่าย เคร่งครัดในพระธรรมวินัย สมถะ สันโดษ สงบ และเยือกเย็น

โบราณ 2499:
"โชคชัย พรสวรรค์" เป็นนักร้องอีกท่านหนึ่งที่ผมชื่นชอบสุ้มเสียงและลีลาการร้อง ชอบเป็นพิเศษคือเพลง "ส่งเสียงแทนสาส์น" ที่สร้างชื่อให้นักร้องท่านนี้ เพลงมีไม่มากนักแต่หายากครับ ผมตามหาเพลง "อยากมีฤทธิ์" อยู่อีกเพลง ขอบคุณท่านกร ขันทอง ที่ให้ข้อมูลว่าท่านบวชอยู่  หวังว่าจะมีท่านอื่นเข้ามาเสริมต่อข้อมูลให้สมบูรณ์ยิ่งขึ้น

กร ขันทอง:
ข้อมูลและเรื่องราวต่างๆของนักร้องลูกทุ่งที่เคยโด่งดังในอดีตอย่าง "โชคชัย พรสวรรค์" มีน้อยมาก ทุกอย่างดูเลือนลางเต็มที และกำลังจะจางหายไปกับกาลเวลา  วันหนึ่งเมื่อผมทราบเบาะแส ข้อมูลที่อยู่ของท่าน  การเดินทางรวมถึงการค้นหาตัวตนของท่าน...จึงได้เริ่มขึ้นครับ

ผมต้องกราบขอบพระคุณ ลุงภพ แห่งร้านปากพนัง สำหรับความเมตตาที่ลุงมีให้ผมเสมอมา ผมจัดรายการวิทยุเวลาติดขัดหรือมีปัญหาเรื่องเพลง ลุงมักจะคอยเป็นแบล็คอยู่ข้างหลังผมเสมอ ทำให้ผมรู้สึกมีกำลังใจ...และผมสัญญากับลุงว่าจะไปสัมภาษณ์ค้นหาเรื่องราวของหลวงพ่อโชคชัย พรสวรรค์ มาให้จงได้...ผมออกเดินทางจากชัยนาทราวบ่ายสามโมงกว่า...ครับ ด้วยนัดหมายกับหลวงพ่อโชคชัย พรสวรรค์ไว้ราวห้าโมงเย็น

กร ขันทอง:
การเดินทางที่แสนจะล่าช้า และอึดอัด ด้วยรถราบนท้องถนนที่วิ่งกันขวักไขว่ วุ่นวาย ติดขัด สลับกับการก่อสร้างทางเป็นระยะ รวมถึงในตัวเมืองจ.สระบุรีบางจุดที่ห้ามสวนทาง ทำให้ต้องขับอ้อม วกไปวนมา กว่าจะหาวัดหลวงพ่อเจอก็เกือบหกโมงเย็น เห็นป้ายทางเข้าวัดบ้านอ้อย...แล้วรู้สึกโล่งใจ เหมือนยกภูเขาออกจากอก ด้วยหลวงพ่อท่านปิดโทรศัพท์เครื่องมือสื่อสาร เลยทำให้ผมต้องคลำทางมาเอง เสียงสวดปาติโมกข์ ดังแว่วมาจากอุโบสถวัดบ้านอ้อย เนื่องจากวันนี้เป็นวัดพระ...แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่า หลวงพ่อโชคชัย พรสวรรค์ คือองค์ไหน ด้วยไม่เคยเห็นหน้าค่าตากัน...แต่ก็ได้ตั้งปณิธานเอาไว้ในใจว่า อย่างไรเสียวันนี้หากไม่พบหลวงพ่อ ก็จะไม่ขอกลับชัยนาทอย่างเด็ดขาด ด้วยเดินหน้ามาแล้ว...หากจะต้องค้างคืนนอนโรงแรมหรือนอนวัดก็ต้องนอน เพื่อจะรอพบท่านให้ได้ ...ผมเฝ้ารอด้วยใจจดจ่อ ตรงประตูทางเข้าอุโบสถวัดบ้านอ้อย สักครู่ใหญ่ๆ...มีภิกษุวัย 60 กว่าปีใส่แว่นรูปหนึ่ง เดินออกมาจากอุโบสถเพียงรูปเดียว มือท่านล้วงเข้าไปในถุงกระเป๋าอังสะ เพื่อหยิบโทรศัพท์มือถือขึ้นมากด และเสียงโทรศัพท์ของผมก็ดังขึ้น!..หัวใจที่ห่อเหี่ยวเหนื่อยล้ากับการเดินทางที่แสนจะอึดอัดเริ่มพองโต...ใช่แล้ว...ผมพบหลวงพ่อแล้ว หลวงพ่อโชคชัย พรสวรรค์ !  

"เวลาหมด...หมดเวลาครับ...เพราะต้องรีบอาบน้ำแต่งตัวไปทำรายการ...เรื่องราวการพบกับหลวงพ่อโชคชัย พรสวรรค์จะเป็นอย่างไร?...โปรดติดตามตอนต่อไป...ขอได้รับความขอบคุณจากร้านปากพนัง ข้าวแกงใต้ จ.พระนครศรีอยุธยา ให้การสนับสนุน...อิอิ"

มอส:
....กำลังเพลินเลยครับ หมดเวลาซะแล้ว :'e:37 จะรอ ตอนต่อไปนะครับพี่กร

:'e:92  :'e:92 :'e:92

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version