ผู้เขียน หัวข้อ: ชายชาญทหารไทย -สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอ เจ้าฟ้าเพชรรัตนราชสุดา สิริโสภาพัณณวดี  (อ่าน 522 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต้อม โฆษิต

• ผู้ทรงเกียรติ
  • *
  • 698
    1202

สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอ เจ้าฟ้าเพชรรัตนราชสุดา สิริโสภาพัณณวดี
ทรงขับร้องเเละทรงตัดต่อบันทึกพระสุรเสียง

ขับร้องต้นฉบับเดิม : สวลี ผกาพันธุ์
คำร้อง : ท่านผู้หญิงพึงจิตต์ ศุภมิตร
ทำนอง : ท่านผู้หญิงพวงร้อย อภัยวงศ์

โอ้สายฝนพร่างพรำ คล้ายน้ำเนตร
ของนวลน้องยามเทวษคิดถึงพี่
วันจากไปชายแดนแสนทวี
ป่าน ฉะนี้น้องคงเศร้าเงียบเหงาทรวง

พี่อยู่ป่านอนกลางดินกินกลางทราย
ต้อง ระวังอันตรายอย่างใหญ่หลวง
พี่แรมร้างไปไกลใช่รักลวง
พี่เป็นห่วงแก้ว ตายอดยาใจ

แม้พี่รักนงนุชสุดชีวิต
ยังคิดจำพรากจากน้องได้
เพื่อ หน้าที่ชายชาญทหารไทย
ดำรงไว้เอกราชของชาติเรา

ขอขอบคุณท่านเจ้าของคลิป คุณ balanarno1 ด้วยครับ  :'e:31

หมายเหตุ   เพลงนี้เป็นเพลงที่ผมชอบมาก  เคยฟังเมื่อตอนเป็นเด็ก
  ลองไปค้นในyoutube เจอคลิปนี้ ฟังแล้วฟังแล้วรู้สึกประทับใจมาก
อยากให้สมาชิกในบ้านนี้ได้ชื่นชมพระปรีชาสามารถอีกด้านของพระองค์ครับ
เผื่อบางท่านยังไม่เคยฟังครับ

+0 โดย

ลิ้งค์หัวข้อ: https://www.plengpakjai.net/index.php?topic=22388