ผู้เขียน หัวข้อ: รักพี่นะ - สุเทพ วงศ์กำแหง  (อ่าน 3043 ครั้ง)

ออฟไลน์ chomm

• เทพ
  • 1688
    729
รักพี่นะ - สุเทพ วงศ์กำแหง
« เมื่อ: 04/พ.ย./11 23:56น. »

รักพี่นะ - สุเทพ วงศ์กำแหง

เพลงรักพี่นะ
คำร้อง - สุนทรียา ณ เวียงกาญจน์
ทำนอง - สมาน กาญจนะผลิน

พี่คอยใฝ่ฝัน เพ้อครวญรำพันหัวใจมั่นรำพึง
เฝ้าคิดถึงคะนึงฝันไป ฝันได้ฝันดี
ฝันว่าโฉมศรีตอบคำ
อกพี่คอยแต่เพ้อ หลงครวญละเมอ
หลงใจเหม่อดื่มด่ำ เจ้าตอบคำรักพี่ดังหวัง
เพ้อจัง เพ้อจริง เพ้อว่ายอดหญิงให้เชย
แต่ใยหนอเจ้านิ่งงัน หรือเจ้าตื้นตันไฉนเลย
มิเอื้อนมิเอ่ย พี่คอยชิดเชยให้ชื่นใจ
บอกว่ารักนิดเดียวเป็นไร ใจพี่หวังปรนเปรอ
รักพี่นะเธอ พี่คอยพร่ำเพ้อถึงทุกนาที
อกพี่คอยแต่รัก เหมือนเทพชวนชัก
รักสลักทรวงพี่ ให้พี่นี้หลงรักแต่เจ้า
รักเอา รักเอา เหลือที่แบ่งเบาเจ้าเอย

สุนทรียา ณ เวียงกาญจน์
เกิดเมื่อวันที่ 22 กันยายน พ.ศ.2468 ชื่อจริงคือ เกียรติพงศ์ กาญจนภี เป็นคนกรุงเทพฯ บิดา - มารดา ชื่อ หลวงพินิจดุลอัฏ (พุฒ กาญจนภี) และนางเกษม กาญจนภี เรียนหนังสือที่โรงเรียนเซนต์คาเบรียล จนจับชั้นมัธยมปีที่ 6
ในปี พ.ศ. 2491 ก่อนจะไปเรียนต่อประเทศอังกฤษ ได้มีโอกาสแต่งเพลงกับครูสมาน กาญจนะผลิน เพลงแรกที่แต่งคือเพลงดอกโศก และปีเดียวกันนั้นเองก็ได้แต่งเพลงความรักเรียกหา ประกอบภาพยนตร์ให้กับจรี อมาตยกุล ผู้สร้างภาพยนตร์เรื่องสุภาพบุรุษจากอเวจี
ครูสุนทรียา ณ เวียงกาญจน์ เขียนเล่าเอาไว้ในหนังสือ 100 ปี เกษม พินิจดุลอัฎ ว่า
"เมื่อจบการศึกษา จาก โรงเรียนเซนต์คาเบรียล ได้เข้ามาช่วยงานในคณะละครศิวารมณ์ ซึ่งเป็นของ น.อ.สัวสดิ์ ฑิฆัมพร (ส.ฑิฆัมพร) ได้เริ่มแต่งเพลงกับครูสง่า อารัมภีร โดยร่วมแต่งคำร้องมีครูสง่า อารัมภีร เป็นผู้ให้ทำนอง จนถึงประมาณปี พ.ศ.2496 ก็หมดยุคละครเวที..."
นามปากกาสุนทรียา ณ เวียงกาญจน์ ที่ใช้ในการแต่งเพลงนั้น นาวาอากาศเอก สวัสดิ์ ฑิฆัมพร ญาติผู้ใหญ่เป็นผู้ตั้งให้ คำว่า สุนทรียะมาจากคำว่า aesthetic คือความรู้สึก อันรู้จักค่าของความงาม ทำให้ไพเราะ อ่อนโยน น่ารัก ซึ่งตั้งให้ตามเค้าของนิสัย แต่คำว่าสุนทรียะ แล้วแปลงเป็นสุนทรียานั้นเพื่อให้ดูอ่อนโยนลง
ส่วน ณ เวียงกาญจน์ หมายถึงแดนทอง หรือเมืองทอง นั้น ตั้งให้ตามเค้าของตระกูล
ในหนังสืออนุสรณ์งานพระราชทานเพลิงศพ นายสมาน กาญจนะผลิน เมื่อวันที่ 16 ตุลาคม พ.ศ.2538 ครูสุนทรียา ณ เวียงกาญจน์ เขียนบอกไว้ว่า
"...ผมเริ่มแต่งเพลงร่วมกับหมานมาตั้งแต่ประมาณปี พ.ศ.2491 แล้วก็แต่งด้วยกันเรื่อยมาแทบจะไม่ขาดตอน จะมีเว้นไปบ้างก็ช่วงที่ผมออกไปศึกษาต่อที่ประเทศอังกฤษ
แม้กระนั้นก็ดี หมานก็ยังอุตส่าห์ส่งทำนองตามไปให้แบบนานๆ ครั้ง โดยเขียนบอกไปว่า
"ถ้ามีเวลาก็ลองขยับๆ ส่งไปให้ด้วย ไม่งั้นเดี๋ยวนายจะลืมเสียหมด"
เพลงที่ครูสุนทรียา ณ เวียงกาญจน์แต่งคู่กับครูสมาน กาญจนะผลิน ส่วนมากจะมอบให้ชาญ เย็นแข เป็นผู้ขับร้องในยุคละครเวทีสมัยแรก เช่นเพลงกลับมาหาพี่เถิด เพลงกลิ่นเนื้อนาง เพลงกลิ่นไม้แซมผม เพลงคะนึงนาง เพลงจำปาทองเทศ เพลงดาวใจร้าย เพลงดาวประดับฟ้า เพลงโธ่เอ๋ยดวงใจ เพลงทูนหัวหลอกพี่ เพลงเทวีในฝัน เพลงพี่ฝันร้าย เพลงรักเขาข้างเดียวเสียแล้ว เพลงรักพี่นะ เพลงรักที่ต้องรอคอย เพลงรักสุมอก เพลงลาที ความรัก เพลงสายใยแห่งความรัก เพลงอ้อมอกน้องนาง ฯลฯ

+0 โดย

ลิ้งค์หัวข้อ: https://www.plengpakjai.net/index.php?topic=2975
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/ก.ค./12 16:26น. โดย ยายมดน้อย »

ออฟไลน์ ประสิทธิ์

• Administrator
  • *
  • 6174
    9863
    • เพลงพักใจดอทเนต
Re: รักพี่นะ - สุเทพ วงศ์กำแหง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10/พ.ย./11 20:34น. »

ขอบคุณครับพี่อ้อย มาพร้อมกับรายละเอียดของผู้แต่งด้วยเลยเพลงนี้ เพราะครับ :'e:82 :'e:82

+0 โดย

ลิ้งค์หัวข้อ: https://www.plengpakjai.net/index.php?topic=2975
สมาชิกใหม่..ก่อนตั้งกระทู้แนะนำตัวให้ดูตัวอย่าง.แล้วไปอ่านประกาศการใช้งานบอร์ดและห้องโหลดเพลง เมื่ออ่านเข้าใจแล้วก็ตอบรับทราบทั้ง 2 กระทู้1.ห้ามเด็ดขาดการใช้เพียงอีโมตอบกระทู้เพื่อโหลดเพลง.2.ห้ามตอบเพียงขอบคุณครับ/ค่ะ โหลดเพลง 5:1 อ่านให้เข้าใจด้วย