ผู้เขียน หัวข้อ: เพลงประกอบ เดชคัมภีร์เทวดาภาคสาม เวอร์ชั่นหลินชิงเสียครับ:)  (อ่าน 6987 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต้น สิริมนตรี

• มือสมัครเล่น
  • **
  • 20
    8
  • ผมชื่อต้น เป็นคนดีครับ

...ผมชอบเพลงนี้มากเลย ประกอบในเดชคัมภีร์ฯภาคสาม   ผมไม่ทราบชื่อเพลงน่ะครับ  แต่ถ้าท่านลองเปิดฟัง  ผมว่าน่าจะคุ้นหูอยู่นะฮะ:)
บังเอิญไปได้คำแปลมาจากใน Youtube เลยขอเอามาลงให้ฟังเพลินๆนะครับ

ปล.ผมว่าเพลงนี้เข้ากับคาแรคเตอร์"ตงฟางปุ๊ป้าย"จริงๆเลย เรียกว่าเป็นเพลงประจำตัวเลยดีกว่า:)
คำแปลมีสองแบบนะครับ

....
ขอให้ลมพัดมานั้นเป็นตัวฉัน
ขอให้พระจันทร์นั้นเป็นตัวฉัน
ขอให้ดอกไม้พลิ้วไสวเป็นตัวฉัน
กินเหล้าเคล้าเสียงเพลงชื่นอุรา เป็นคนเมา ไม่ใยดีใครครหา
ขอแต่เป็นตัวฉัน ของฉันเอง ท่ามกลางรอยยิ้ม ไม่ใส่ใจ ใครว่าดี ไม่ดี
ขอไห้มีสุราเป็นเพื่อนร่วมบรรเลง ไม่สนใจผลแห่งกรรม ฝ่าลมฝนชีวิตนี้อันแสนสุข
กลับไปเป็นตัวข้าของข้าเอง ย้อนถามข้าตัวปลอม เสียเวลาไปค่อนชีวิตได้สิ่งใดมา
หลับแล้วเมา เมาแล้วหลับ หลับๆเมาๆ เพื่อสิ่งใด
ข้าคือใคร ใครคือข้า ไม่มีใครมาใยดี ชีวิตนี้คงสุขสบายดี

....
โลกมนุษย์ช่างน่าขัน ความลุ่มหลงในรักชวนให้ระอา
ไม่เห็นใครอยู่ในสายตายิ่งดี
ชีวียังไม่สิ้น แต่ใจไร้ซึ่งห่วงกังวล
เพียงอยากเปลี่ยนครึ่งชีวิตที่เหลือเป็นความสราญรมย์
ยามตื่นหัวร่อ ยามหลับไหลล้วนลืมเลือน
ทอดถอนใจ ใยฟ้ามืดเร็วเหลือเกิน
ชาติหน้ามิอาจล่วงรู้ รักแค้นพลันลบเลือน
ให้สุราดั่งบทเพลง ข้าขอเพียงเบิกบานใจจนแก่เฒ่า
ลมเหน็บหนาวไม่หลบหลีก
บุปผางาม ยังไม่ต้องการ
ให้ข้าปลิดปลิวไป
ฟ้ายิ่งสูง ใจยิ่งเล็กจ้อย
ไม่ไถ่ถามอันใดมากความ
เมามายเพียงลำพัง
วันนี้อาดูร วันหน้าปรีดา
ไม่หวังใครเข้าใจ
ทั่วร่างล้วนคือความภาคภูมิ
ยังขับขานบทเพลง ยังคงร่ายรำ
ราตรีเนิ่นช้า รุ่งทิวามาถึงมิทันรู้
มุ่งแสวงหาความสุขใส่ตัว...

+1 โดย แมวดำ

ลิ้งค์หัวข้อ: https://www.plengpakjai.net/index.php?topic=27669
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/ส.ค./14 22:23น. โดย ต้น สิริมนตรี »
อดใจรอคอยให้ลมพัดพาเมฆเบาบาง  คงถึงวันเมื่อฉันและเธอ...เอื้อมถึงกัน