สัพเพเหระ > ความเป็นมาเป็นไปของเครื่องดนตรี

กวีโร (Guiro) เครื่องประกอบจังหวะที่เสียงดังแกร๊กๆๆๆในบทเพลง

(1/3) > >>

chin khalang:
กวีโร (Guiro)เป็นเครื่องคนตรีประเภทเครื่องประกอบจังหวะ(Percussion instruments)ของชาวละตินอเมริกา เดิมที่แรก กวีโร ทำจากลูกน้ำเต้าลูกยาวๆ นำมาบากให้เป็นรอยควั่นหลายๆรอยทำให้เกิดเสียงโดยเอาไม้ถูครูดที่รอยบากดังกล่าว ทำให้เกิดเสียง แกร๊ก แกร๊กแกร๊กแกร๊ก แกร๊กแกร๊กแกร๊ก ตามจังหวะเพลง ปัจจุบันทำจากไม้ขึ้นรูปกลมๆยาว บางอันทำคล้ายรูปปลา บางคนจึงเรียกกวีโรว่า ปลาขูด(เหมือนจะเอาไปทำทอดมันปลากรายเลย ปลาขูด :'e:37 )

ภูฤดู ปักซัว:
อันนี้ ใช่มั้ยครับ จารย์

ที่เสียงคล้ายๆ เสียงขูดก้นขวดโซดา

ในเพลงของ พี่เป้า มีหลายเพลงมากเลย

:'e:94

chomm:
เมื่อก่อนเคยเห็นตอนอยู่วงดนตรีของโรงเรียนเป็นตัวปลาค่ะ  แต่ไม่ทราบว่าเค้าเรียกว่าอะไร

ประสิทธิ์:
ทั้งหมอและพยาบาลมาเจอของที่หาและสงสัยมานานแล้ว อิอิ ผก็ด้วยแหละ ต้องขอบคุณครอบครัวดนตรี(เขลางค์)มากครับ :'e:106 :'e:106

ลมละเมอ:
ยังไม่เคยเห็นเลย  :'e:7 ขอบคุณนะคะสำหรับความรู้ใหม่ๆ  :'e:92

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version